DanLuat 2015

Hỏi về quy định về kho , bến, bãi

Chủ đề   RSS   
  • #413000 12/01/2016

    Hỏi về quy định về kho , bến, bãi

    Tôi muốn hỏi là kho, bến, bãi doanh nghiệp có phải kê khai với cơ quan quản lý nhà nước không? Nếu phải kê khai thì quy định tại văn bản pháp luật nào? Nếu không kê khai bị xử lý như thế nào

     
    2118 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413009   12/01/2016

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại khoản 16, Điều 4 LDN 2014

    "16. Kinh doanh là việc thực hiện liên tục một, một số hoặc tất cả các công đoạn của quá trình, đầu tư, từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc cung ứng dịch vụ trên thị trường nhằm mục đích sinh lợi"

    Do đó, kho, bến, bãi là nơi cất giữ nguyên, nhiên, vật liệu, hàng hóa...của doanh nghiệp và đây là một trong những công đoạn phục vụ việc sản xuất, kinh doanh của DN và bắt buộc phải đăng ký với cơ quan quản lý NN khi phát sinh/thực hiện.

    Trường hợp DN không thực hiện sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điều 35, Nghị định 155/2013/NĐ-CP:

    Điều 35. Vi phạm quy định về thành lập, chấm dứt hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp

    "1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Kinh doanh ở địa điểm mà không thông báo với Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp thực hiện hoạt động kinh doanh;

    b) Chấm dứt hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh nhưng không thông báo cho Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh.

    2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc thông báo nơi đặt địa điểm kinh doanh với Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh hoặc chấm dứt hoạt động kinh doanh tại nơi đó đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này;

    b) Buộc thông báo việc chấm dứt hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này.

    Trân trọng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #413254   14/01/2016

    thankss bạn nhiều. Nhưng đăng ký kho, bên, bãi thì trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hay trong giấy tờ pháp lý nào khác ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #413259   14/01/2016

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn,

    Bạn đăng ký kho bến bãi dưới hình thức Địa Điểm Kinh Doanh/Chi Nhánh của Công Ty nhé.

    Đăng ký thành lập Địa Điểm Kinh Doanh/Chi Nhánh của Công Ty được thực hiện tại Sở Kế Hoạch Đầu Tư nơi Công Ty đặt trụ sở chính. Tùy vào đặc thù của địa điểm kinh doanh/Chi nhánh mà công ty sẽ đặt tên cho phù hợp (ví dụ: Kho chứa hàng - Địa Điểm Kinh Doanh Công Ty TNHH ABC)

    Bạn tham khảo LDN 2014, Nghị định 78/2015/NĐ-CP, Thông tư 20/2015/TT-BKHĐT để thực hiện nhé.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSHaanh vì bài viết hữu ích
    datnt150893 (22/01/2016)

0 Thành viên đang online
-