Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hỏi về mua bán đất nông nghiệp và thủ tục làm bìa đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #145039 03/11/2011

    satrungtho576

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về mua bán đất nông nghiệp và thủ tục làm bìa đỏ

     

    Luật sư cho em hỏi?
    cách đây 3 năm em có mua một mảnh đất tại thị xã gia nghĩa tỉnh dak nông dự tính là để làm nhà ở,khi em mua thì chỉ có giấy tờ viết tay của người bán và có người làm chứng.
    năm ngoái thị xã có làm thủ tục cấp bìa đỏ cho dân nhưng vì em là người ở ngoài bắc chỉ tạm trú ở bên tp buôn ma thuột daklak làm ăn lên khi em khai làm thủ tục thì em có lấy giấy tờ tạm trú để làm thủ tục được cấp bìa đỏ,nhưng năm đến khi em thấy mọi người làm thủ tục cùng họ đã được cấp bìa đỏ thì em hỏi bên địa chính xã nói là không đủ thủ tục và em là người ở nơi khác lên chưa làm được,diện tích đất em mua là 6m x 50m=300m2
    Luật sư cho em hỏi em phải làm thế nào để được cấp bìa đỏ đất thổ cư hoặc là đất nông nghiệp,
    em xin cảm ơn luật sư nhiều
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146097   08/11/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (419)
    Số điểm: 2189
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 80 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định ti Điều 135 Ngh định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 ca Chính ph hướng dn thi hành Lut Đất đai, được sa đổi, b sung bi ngh định 17/2006/NĐ-CP thì

    Trình tự, thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất tại xã, thị trấn như sau:

    Hộ gia đình, cá nhân nộp tại ủy ban nhân dân xã, thị trấn nơi có đất  một (01) bộ hồ sơ gồm có:

    -  Đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    - Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có);

    - Văn bản ủy quyền xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (nếu có).

    Một trong các loại giấy tờ được quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai là:

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;

    c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;

    d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

    đ) Giấy tờ về thanh lý, hoá giá nhà ở gắn liền với đất ở theo quy định của pháp luật;

    e) Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    5. Hộ gia đình, cá nhân được sử dụng đất theo bản án hoặc quyết định của Toà án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án, quyết định giải quyết tranh chấp đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.”

    Theo đó, khi bạn cung cấp đầy đủ các giấy tờ như ở trên thì sẽ được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Pháp luật không quy định “người ở nơi khác” đến thì không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Mặt khác, theo quy định tại khoản 1 Điều 48 thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp cho người có quyền sử dụng đất. Theo đó, nếu bạn đã nộp đầy đủ hồ sơ như trên tại UBND xã, thị trấn nơi có đất thì trong thời gian 55 ngày làm việc (không kể thời gian công bố công khai danh sách các tr­ường hợp xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và thời gian ngư­ời sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính) kể từ ngày ủy ban nhân dân xã, thị trấn nhận đủ hồ sơ hợp lệ ngư­ời sử dụng đất sẽ được UBND cấp huyện quyết định cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Điểm d khoản 2 Điều 135 Nghị định 181/2004.NĐ-CP ngày 29/10/2004 ca Chính ph hướng dn thi hành Lut Đất đai, được sa đổi, b sung bi ngh định 17/2006/NĐ-CP).

    Hết thời gian trên, nếu bạn không được UBND cấp huyện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì bạn có quyền gửi đơn khiếu nại yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giải quyết theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    satrungtho576 (10/11/2011)
  • #146820   10/11/2011

    satrungtho576
    satrungtho576

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    em cảm ơn luật sư,
    cho em hỏi thêm?
    nếu là đất em mới mua cách nay 3 năm,và chỉ có giấy tờ viết tay,không có xác nhận của xã nơi em mua đất,và em đã lỡ khai trong hồ sơ là tự khai hoang từ trước năm 2003,vì em mua đất này của họ chưa có bìa nông nghiệp lên khi có thông báo làm bìa mọi người bảo em cứ khai vậy cho đỡ tốn tiền,đất em mua có diện tích hơn 300m2,
    em rất mong luật sư trả lời giúp em.
     
    Báo quản trị |  
  • #154345   10/12/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (419)
    Số điểm: 2189
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 80 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Do thông tin mà bạn cung cấp chưa cụ thể nên dựa trên những quy định của pháp luật, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm như sau:

     

    Theo quy định tại Điều 106 Luật Đất đai năm 2003 sửa đổi, bổ sung năm 2009

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 2 Điều 110; khoản 2 và khoản 3 Điều 112; các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 113; khoản 2 Điều 115; điểm b khoản 1, các điểm b, c, d, đ và e khoản 3 Điều 119; điểm b khoản 1, điểm b và điểm c khoản 2 Điều 120 của Luật này khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.

    Đồng thời theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 119 Nghị định số 181/2004 ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai (đã được sửa đổi, bổ sung theo Nghị định số 17/2006 ngày 27/1/2006) về việc chứng nhận của công chứng nhà nước, chứng thực của UBND xã, phường, thị trấn đối với hợp đồng hoặc văn bản khi người SD đất thực hiện các quyền:  

    1. Hợp đồng hoặc giấy tờ khi người SD đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho QSDđất, thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng QSDđất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của UBND xã, phường, thị trấn theo quy định sau:…

    Như vậy, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất.

    Việc bạn mua đất chỉ có giấy tờ viết tay mà không có xác nhận của xã nơi bạn mua đất  là ko đúng với các quy định pháp luật về thủ tục chuyển quyền sử dụng đất. Điều này sẽ ảnh hưởng đến việc ghi nhận quyền sử dụng đất hợp pháp của bạn. Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì các bên phải lập hợp đồng chuyển nhượng có công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất. Đồng thời, việc bạn khai sai thông tin liên quan đến đất là không đúng với quy định của pháp luật, có thể sẽ ảnh hưởng đến việc bảo hộ quyền và lợi ích hợp pháp của bạn.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net