Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

hỏi về luật thuế chuyển quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #194141 15/06/2012

    khatvongttk
    Top 75
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 5963
    Cảm ơn: 457
    Được cảm ơn 147 lần


    hỏi về luật thuế chuyển quyền sử dụng đất

    Em đang có 1 vân đề cần giải quyết ngay về Thuế.
    anh/ chị nào hiểu về luật Thuế chuyển quyền sử dụng đất cho e tham khảo chút nhé:
    - em tìm rất nhiều nhưng chỉ thấy văn bản: LUẬT THUẾ CHUYỂN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT năm 2000 là mới nhất, cho em hỏi có văn bản nào mới hơn không?
    - em cũng tìm nhưng chưa thấy KHOẢN nào ĐIỀU của văn bản nào quy định mức thuế: trường hợp đã có vợ chồng mà tặng cho hoặc chuyển nhượng QSDĐ cho em/ anh/ chị mình. Mà theo em được biết thì: nếu anh chị em ruột đã có vợ chồng mà cho anh chị em ruột của mình thì mất thuế 10% phần của người ko cũng huyết thống, còn nếu làm HĐCN QSDĐ thì chỉ mất thuế 2,5% phần của người ko cùng huyết thống thôi nên khi làm Hợp đồng thì nên làm chuyển nhương để được giảm mức thuế.
    ==> cho em hỏi: như vậy có đúng không? và theo điều nào khoản nào của văn bản nào quy định mức thuế trên.
    Em xin trân thành cảm ơn!

    codonminhtoi_cham_90@yahoo.com

    Luật mà thi hành không nghiêm sẽ sinh ra luật rừng, luật rừng sinh ra xã hội rừng => thảm hoạ

    WHERE THERE IS A WILL, THERE IS A WAY

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194445   17/06/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (431)
    Số điểm: 2472
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 206 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Đức Long tư vấn như sau:

    - Văn bản mới nhất quy định về thuế chuyển quyền sử dụng đất là: Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 và Nghị định số45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ.

    - Các trường hợp không phải nộp thuế TNCN và lệ phí trước bạ:

    Khoản 4 Điều 4 Luật thuế TNCN quy định: Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

    Khoản 10 Điều 4 Nghị định số45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ quy định: Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu.

    Theo quy định trên thì thu nhập từ quà tặng là bất động sản giữa: anh rể, em rể với anh, chị em vợ hoặc chị dâu, em dâu với anh, chị, em chồng thuộc trường hợp phải nộp thuế TNCN và lệ phí trước bạ. Thuế TNCN 10%, lệ phí trước bạ 0.5%.

    Trường hợp lập Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dung đất thì chỉ phải nộp Thuế TNCN 2% của người chuyển nhượng, lệ phí trước bạ 0.5% của người nhận chuyển nhượng trên 50% toàn bộ giá trị quyền sử dung đất.

    Tuy nhiên, nếu quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng hoặc tài sản riêng mà không chứng minh được thì bạn có thể lập văn bản thoả thuận phân chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân hoặc văn bản cam kết về tài sản riêng của một bên vợ hoặc chồng sau đó cho tặng hoặc chuyển nhượng cho những người có quan hệ huyết thống thì xẽ được miễn thuế TMCN và không phải nộp lệ phí trước bạ.

    Thân!

     

    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 17/06/2012 10:02:59 CH

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0914.930.268 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: long@luatsuductin.com.vn; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0914.930.268 - 04.3533.5036 hoặc Email: long@luatsuductin.com.vn; luatductin@yahoo.com.vn

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    khatvongttk (17/06/2012) MeDopCuaSaker (21/06/2012)
  • #194611   18/06/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5164)
    Số điểm: 49559
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3258 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hi "Khát nước"!

    Muội tham khảo thêm nội dung thảo luận về vấn đề này ở đây nhé: http://danluat.thuvienphapluat.vn/vo-chong-anh-ruot-cho-vo-chong-em-gai-68869.aspx

    Câu hỏi muội gửi trong TƯ VẤN CỦA LUẠT SƯ về vấn đề này huynh xóa rồi. 

    Hay ăn, chóng lớn và bớt khóc nhè đi nhé 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    khatvongttk (05/08/2012)
  • #195483   21/06/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (431)
    Số điểm: 2472
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 206 lần
    Lawyer

    Mời bạn tham khảo thêm ý kiến của , điều này có thể có ích cho bạn!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0914.930.268 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: long@luatsuductin.com.vn; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0914.930.268 - 04.3533.5036 hoặc Email: long@luatsuductin.com.vn; luatductin@yahoo.com.vn

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    khatvongttk (05/08/2012)
  • #310642   22/02/2014

    Nguyenthuyqb1986
    Nguyenthuyqb1986

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi có mua 1 mảnh đất từ một người được ủy quyền. Có nghĩa là, người có giấy chứng nhận quyền sử hữu đất ủy quyền cho một người thứ hai, và người này trực tiếp giao dịch bán đất cho tôi. Tuy nhiên, khi nộp thuế chuyển nhượng đất đai, chi cục thuế thành phố lại yêu cầu tôi phải nộp gấp hai lần số thuế. Có nghĩa là tôi phải nộp cả phần thuế của người được ủy quyền. Vậy, điều này đúng hay không. Trong trường hợp này, tôi phải chịu mấy lần thuế?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #310660   22/02/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 25
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (1556)
    Số điểm: 11209
    Cảm ơn: 410
    Được cảm ơn 739 lần


     

    Nguyenthuyqb1986 viết:

     

    Tôi có mua 1 mảnh đất từ một người được ủy quyền. Có nghĩa là, người có giấy chứng nhận quyền sử hữu đất ủy quyền cho một người thứ hai, và người này trực tiếp giao dịch bán đất cho tôi. Tuy nhiên, khi nộp thuế chuyển nhượng đất đai, chi cục thuế thành phố lại yêu cầu tôi phải nộp gấp hai lần số thuế. Có nghĩa là tôi phải nộp cả phần thuế của người được ủy quyền. Vậy, điều này đúng hay không. Trong trường hợp này, tôi phải chịu mấy lần thuế?

     

     

     

    Chào bạn.

    Do có nhiều người kinh doanh nhà đất đã "trốn thuế" thu nhập cá nhân từ chuyễn nhượng nhà đất (khoãng 2% giá bán) bằng cách làm giấy ủy quyền, do đó Tổng Cục Thuế đã có công văn tính thuế TNCN người nhận UQ. Điều này là trái với luật dân sự, nhưng muốn làm thủ tục chuyễn nhượng thì người đóng thuế phải chấp nhận sự vô lý này (đã có người chấp nhận đóng thuế để được cấp giấy chứng nhận, sau đó khởi kiện thuế).Thuế TNCN thì do bên bán chịu nếu không có thỏa thuận khác.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 22/02/2014 09:35:34 CH

    Thành viên

     
    Báo quản trị |