Hỏi về Luật nghĩa vụ

Chủ đề   RSS   
  • #339390 17/08/2014

    nguyensongminhman

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về Luật nghĩa vụ

    cho em hỏi, em có đứa em( sinh năm 1996), hiện giờ em của em vừa kết thúc kỳ thi Đại Học 2014, kết quả là em của em đậu vào trường DH KHoa Học Tự Nhiên,nhưng do không thích ngành học đấy ( em của em có thi khối B vào ngành y nhưng không đậu,đây là khối thi chính) bây giờ em của em nếu tình nguyện tham gia nghĩa vụ quân sự, liệu kết quả đậu DH có được bảo lưu? và trong quá trình phục vụ trong quân ngũ, luật có cho phép em của em được tham gia kỳ thi Đại Học trong khi đang trong quân ngũ không ( tức năm 2015), em xin cảm ơn
     
    2612 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339561   18/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật Nam Long chia sẻ băn khoăn của bạn như sau:

    Thực hiện nghĩa vụ quân sự là công việc hết sức cao đẹp, thể hiện trách nhiệm của cá nhân trong việc thực hiện nghĩa vụ bảo vệ Tổ quốc. Em trai của bạn có nguyện vọng tình nguyện tham gia nghĩa vụ quân sự lại càng đáng khích lệ. 

    Tuy nhiên hiện nay, pháp luật Việt Nam chưa có quy định về tình nguyện nhập ngũ mà việc nhập ngũ là "nghĩa vụ". 

    Điểm  Khoản  Điều 2 Thông tư  175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT quy định: các đối tượng được hoãn gọi nhập ngũ bao gồm:

    :a) Công dân có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ và học viên là hạ sĩ quan, binh sĩ đang học tập tại các trường quân đội, trường ngoài quân đội theo kế hoạch của Bộ Quốc phòng.

    b) Công dân đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo hình thức giáo dục chính quy tập trung gồm:

    - Trường trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

    - Trường trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng nghề;

    - Các đại học, trường cao đẳng, trường đại học;

    - Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ và tương đương;

    - Các trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam.

    c) Học viên đang học tập trung theo chương trình giáo dục thường xuyên cấp trung học cơ sở hoặc cấp trung học phổ thông tại các cơ sở giáo dục.

    d) Công dân đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo mười hai tháng trở lên.

    đ) Công dân đang học tập tại các trường quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 1 Điều này được tính từ ngày công dân đã làm xong thủ tục nhập học và đang học tập tại trường. Trường hợp công dân nhận được Lệnh gọi nhập ngũ và Giấy báo nhập học vào các trường trong cùng một thời điểm thì phải chấp hành Lệnh gọi nhập ngũ và không thuộc đối tượng được xét tạm hoãn gọi nhập ngũ” (Thông tư  13/2013/TTLT-BQP-BGDĐT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư  175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT).đó, 

    Do đó, nếu trường hợp em trai bạn đã làm xong thủ tục nhập họcvà đang học tập tại 1 trường đại học mà được triệu tập đi nghĩa vụ quân sự mới được hoãn đi nghĩa vụ quân sự.

    - Trong thời gian ở quân ngũ, em bạn sẽ không được đăng ký tham gia  thi Đại học

    Tuy nhiên, xin được nhắc lại 1 lần nữa, việc em trai bạn tình nguyện đăng ký nghĩa vụ quân sự là việc làm rất đáng khen ngợi và rất cần được khuyến khích. Đảng và Nhà nước sẽ có những chính sách tạo điều kiện để em trai bạn thực hiện nguyện vọng cao đẹp của mình.

    Chúc bạn và gia đình sức khỏe và thành đạt!

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com