• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hỏi về ký hợp đồng không xác định thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #106855 31/05/2011

    huetuyen

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về ký hợp đồng không xác định thời hạn

    Dear anh chị,

    Cho em được hỏi, trong trường hợp vừa hết hạn hợp đồng xác định thời hạn 1 năm, mới ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 lần do nhân sự này mới ra nhập công ty được 1 năm. Vậy, hợp đồng lao động tiếp theo là hợp đồng không xác định thời hạn có đúng luật không? hay phải ký lần 2 là hợp đồng xác định thời hạn?

    Trân trọng Cám ơn!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #106917   31/05/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (2622)
    Số điểm: 17525
    Cảm ơn: 192
    Được cảm ơn 1207 lần
    Lawyer

    Re:Hỏi về ký hợp đồng không xác định thời hạn

    Chào bạn!
    Bộ luật lao động:

    Điều 27:
    1.Hợp đồng lao động được giao kết theo một trong các loại sau đây:
    a)Hợp đồng lao động không xác định thời hạn: là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;
    b)Hợp đồng lao động xác định thời hạn: là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;
    c)Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
    2.Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng lao động xác định thời hạn thì cũng được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Như vậy, trong trường hợp này người sử dụng lao động có quyền ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Pháp luật không cấm việc giao kết này mà có khi còn khuyến khích vì để người lao động yên tâm lao động...
    Còn nếu người sử dụng lao động ký kết hợp đồng xác định thời hạn thì chỉ ký thêm lần này nữa thôi. Lần sau phải là hợp đồng không xác định thời hạn

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsuchanh@yahoo.com.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #106920   31/05/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Công dân tiêu biểu
    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (869)
    Số điểm: 10935
    Cảm ơn: 512
    Được cảm ơn 400 lần


    Re:Hỏi về ký hợp đồng không xác định thời hạn

    Chào bạn!
    Bạn có thể tham khảo thêm link này để hiểu thêm về quy định về thời hạn hợp đồng :
    http://danluat.thuvienphapluat.vn/hop-dong-xac-dinh-thoi-han-42896.aspx#93765
     
    Báo quản trị |  
  • #106930   31/05/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Công dân tiêu biểu
    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1194)
    Số điểm: 13991
    Cảm ơn: 348
    Được cảm ơn 404 lần


    Re: Hỏi về ký hợp đồng không xác định thời hạn

    huetuyen viết:
    Dear anh chị,

    Cho em được hỏi, trong trường hợp vừa hết hạn hợp đồng xác định thời hạn 1 năm, mới ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 lần do nhân sự này mới ra nhập công ty được 1 năm. Vậy, hợp đồng lao động tiếp theo là hợp đồng không xác định thời hạn có đúng luật không? hay phải ký lần 2 là hợp đồng xác định thời hạn?

    Trân trọng Cám ơn!


    Câu trả lời ngắn gọn cho anh đó là công ty có quyền ký hợp đồng không xác định thời hạn với người lao động mà không phải ký hợp đồng xác định thời hạn lần thứ 2.

    thân!

    Tư vấn pháp luật miễn phí: 0938 555 058 - - - http://thongtintuvanphapluat.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #106933   31/05/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 25
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1621)
    Số điểm: 17451
    Cảm ơn: 341
    Được cảm ơn 675 lần
    Moderator

    Re:Hỏi về ký hợp đồng không xác định thời hạn

    Nói một câu ngắn gọn nhất, đó là có thời hạn hay không có thời hạn thì thích ký loại nào cũng được. PL không bắt buộc.

    Liên hệ tư vấn: Vũ Vinh Quang. ĐT: 0934.666.282. Email: vinhquang.law@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #106970   31/05/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 25
    Female
    Đại biểu DanLuat
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1432)
    Số điểm: 15652
    Cảm ơn: 1231
    Được cảm ơn 1245 lần


    Re:Hỏi về ký hợp đồng không xác định thời hạn

    Một câu ngắn gọn nhất nữa chỉ có 1 chữ là: Đúng (luật). Không tính chữ "luật" nhé. Thân.

    Discretion is the greater part of valor!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    boyluat (31/05/2011)