Hỏi về kinh doanh đại lý internet

Chủ đề   RSS   
  • #302959 18/12/2013

    mrbean001

    Male
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về kinh doanh đại lý internet

    xin hỏi các LS tôi đang kinh doanh tiệm net

    tôi vừa đọc qua nghị định 72 của chính phủ về kinh doanh nghành này xin cho tôi hỏi tiệm net của tôi đã có GPKD vậy tôi có phải xin giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động kinh doanh trò chơi điện tử hay k ?

    Xin cảm ơn các luật sư .

     
    17872 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303203   19/12/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Bạn phải xin thêm giấy phép về hoạt động điểm cung cấp dịch vụ công cộng:

    Theo quy định tại Nghị định số 72/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 7 năm 2013 của Chính phủ về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ internet và thông tin trên mạng (Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/09/2013) thì Điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng là địa điểm mà tổ chức, cá nhân được toàn quyền sử dụng hợp pháp để cung cấp cho người chơi khả năng truy nhập vào mạng và chơi trò chơi điện tử thông qua việc thiết lập hệ thống thiết bị tại địa điểm đó (Khoản 11 Điều 3).

    Theo quy định của Điều 35 Nghị định nêu trên thì điều kiện để Kinh doanh Điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện thử công cộng gồm:

    Tổ chức, cá nhân được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

    -  Có đăng ký kinh doanh điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;

    -  Địa điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng cách cổng trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông từ 200 m trở lên;

    -  Có biển hiệu “Điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng” bao gồm tên điểm, địa chỉ, số điện thoại liên hệ, số đăng ký kinh doanh;

    -  Tổng diện tích các phòng máy của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng tối thiểu 50 m2 tại các khu vực đô thị loại đặc biệt, đô thị loại I, loại II, loại III; tối thiểu 40 m2 tại các đô thị loại IV, loại V; tối thiểu 30 m2 tại các khu vực khác;

    -  Bảo đảm đủ ánh sáng, độ chiếu sáng đồng đều trong phòng máy;

    -  Có thiết bị và nội quy phòng cháy, chữa cháy theo quy định về phòng, chống cháy, nổ của Bộ Công an;

    -  Nộp lệ phí cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

    Trình tự thủ tục cụ thể sẽ do:  Bộ Thông tin và Truyền thông quy định cụ thể quy trình, thủ tục cấp, sửa đổi, bổ sung, gia hạn, thu hồi, cấp lại Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

    Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương căn cứ tình hình thực tế của địa phương giao Sở Thông tin và Truyền thông hoặc Ủy ban nhân dân quận, huyện chủ trì việc cấp, sửa đổi, bổ sung, thu hồi, gia hạn, cấp lại Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng và chỉ đạo tổ chức thanh tra, kiểm tra, xử lý vi phạm đối với hoạt động của các điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng trên địa bàn.

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    phupro_12_02 (23/01/2015)
  • #303627   23/12/2013

    huonglan89
    huonglan89

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn!

    Về điều kiện kinh doanh quán internet xin lưu ý bạn về các quy định về đại lý kinh doanh internet như sau:

    Quy định về địa điểm và mặt bằng

    Diện tích sử dụng cho mỗi một máy tính tối thiểu là 1m2. Tất cả các màn hình máy tính, thiết bị nghe nhìn làm dịch vụ phải bố trí lắp đặt đảm bảo cho người quản lý có khả năng quan sát dễ dàng.
    Có trang bị các phương tiện, tiêu lệnh, sơ đồ phòng cháy, chữa cháy theo qui định của pháp luật về phòng cháy, chữa cháy.
    Có biện pháp bảo vệ môi trường, vệ sinh, âm thanh, ánh sáng và các điều kiện khác để bảo vệ an toàn và sức khỏe cho người sử dụng dịch vụ.
    Địa điểm kinh doanh đại lý internet công cộng phải cách trường học trên 100m. Riêng đối với đại lý internet công cộng có cung cấp dịch vụ trò chơi trực tuyến (online games) thì địa điểm kinh doanh phải cách trường học từ mẫu giáo đến trung học phổ thông trên 200m.
     
    Quy định đối với chủ cơ sở kinh doanh internet
    Phải có trình độ tin học đạt chứng chỉ A trở lên. Trong trường hợp chủ cơ sở kinh doanh Internet không có chứng chỉ thì phải thuê nhân viên có trình độ tin học đạt chứng chỉ từ trình độ A trở lên.
    Đối với các địa điểm kinh doanh đại lý Internet công cộng được bố trí thành nhiều phòng riêng biệt độc lập với nhau, chủ cơ sở phải bố trí nhân viên hướng dẫn và kiểm tra riêng cho từng phòng (01 nhân viên phụ trách 01 phòng).
     
    Quy định về hệ thống máy tính
    Có sơ đồ hệ thống máy tính sử dụng tại cơ sở kinh doanh Internet trong đó các máy tính được đánh số thứ tự theo vị trí của từng máy
     
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huonglan89 vì bài viết hữu ích
    phupro_12_02 (23/01/2015)
  • #303889   25/12/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Theo quy định của Điều 35 Nghị định nêu trên thì điều kiện để Kinh doanh Điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện thử công cộng gồm:

    Tổ chức, cá nhân được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

    -  Có đăng ký kinh doanh điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng;

    -  Địa điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng cách cổng trường tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông từ 200 m trở lên;

    -  Có biển hiệu “Điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng” bao gồm tên điểm, địa chỉ, số điện thoại liên hệ, số đăng ký kinh doanh;

    -  Tổng diện tích các phòng máy của điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng tối thiểu 50 m2 tại các khu vực đô thị loại đặc biệt, đô thị loại I, loại II, loại III; tối thiểu 40 m2 tại các đô thị loại IV, loại V; tối thiểu 30 m2 tại các khu vực khác;

    -  Bảo đảm đủ ánh sáng, độ chiếu sáng đồng đều trong phòng máy;

    -  Có thiết bị và nội quy phòng cháy, chữa cháy theo quy định về phòng, chống cháy, nổ của Bộ Công an;

    -  Nộp lệ phí cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

    Thực tế quá trình xin phép bạn cần chuẩn bị hồ sơ và thủ tục như sau:

    Chuẩn bị chứng chỉ tin học của chủ cơ sở hoặc người chịu trách nhiệm liên quan;

    Xin xác nhận của UBND xã, phường xác nhận khoảng cách từ cơ sở tới cổng trường, nếu không đủ 200m trở lên theo quy định sẽ không được xác nhận về khoảng cách.

    Chuẩn bị thiết bị phòng cháy chữa cháy và Hướng dẫn sử dụng phòng cháy chữa cháy;

    Nội quy sử dụng máy tính và giờ giấc sử dụng, đối tượng sử dụng...

    Hợp đồng cung cấp mạng với đại lý cung cấp dịch vụ Internet;

    Hợp đồng thuê/mượn nhà....nếu không phải của chủ cơ sở.

    Thời gian làm việc 05 ngày

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    phupro_12_02 (23/01/2015)
  • #354840   06/11/2014

    dqt2212
    dqt2212

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi có kinh doanh internet và game  , muốn hỏi là công an xã có được quyền kiểm tra hoạt đông kinh doanh và xử phạt về việc hoạt động quá giờ qui định hay không , và mức xử phạt là bao nhiêu.

    xin cảm ơn các luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #356039   12/11/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1150 lần


    Trường hợp này thì cơ sở sẽ bị xử phạt theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP

    Điều 11. Vi phạm các quy định về quản lý ngành, nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự

    1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    ...

    d) Không thực hiện đầy đủ các quy định về quản lý an ninh, trật tự đối với ngành nghề kinh doanh có điều kiện

    3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây

    c) Không duy trì đúng và đầy đủ các điều kiện về an ninh, trật tự trong quá trình hoạt động kinh doanh;

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com