Hỏi về hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #56151 07/07/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Hỏi về hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất


    Nhờ luật sư tư vấn về vụ việc sau:

    Năm 2006, bà A kiện ông B ra tòa về việc tranh chấp quyền sử dụng đất, hai bàn án sơ thẩm và phúc thẩm đều tuyên ông B được quyền sử dụng đất. Sau đó ông B làm hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất cho con gái của mình. Bà A viết đơn đề nghị chánh án TANDTC kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm và sau đó có Quyết định Giám đốc thẩm tuyên hủy hai bản án đưa về TAND huyện xét xử lại.

    Vấn đề em thắc mắc là trong trường hợp xét xử lại mà HĐXX tuyên quyền sử dụng đất thuộc bà A và bản án có hiệu lưc thi hành thì:

    - Nếu việc ông B thục hiện thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất cho con gái của mình trước ngày có Quyết định Giám đốc thẩm
    thì con gái ông B có phải trả lại quyền sử dụng đất cho bà A hay không?

    - -Nếu việc ông B thục hiện thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất cho con gái của mình sau ngày có Quyết định Giám đốc thẩm
    thì con gái ông B có phải trả lại quyền sử dụng đất cho bà A hay kông?
     
    13403 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #56445   12/07/2010

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 432 lần
    Lawyer

    Nếu bản án tuyên bà A có quyền sử dụng thửa đất đó và TATC không có quyết định giám đốc thẩm nữa thì con gái ông B phải trả lại thửa đất đó cho bà A, không phụ thuộc vào thời gian ông B sang tên cho con gái.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #56504   13/07/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Điều 258 BLDS năm 2005 quy định chủ sở hữu được đòi lại động sản phải đăng ký quyền sở hữu và bất động sản, trừ trường hợp người thứ ba chiếm hữu ngay tình nhận được tài sản này thông qua bán đấu giá hoặc giao dịch với người mà theo bản án, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền là chủ sở hữu tài sản nhưng sau đó người này không phải là chủ sở hữu tài sản do bản án, quyết định bị huỷ, sửa.

    Khoản 2 Điều 138 BLDS năm 2005 quy định trong trường hợp tài sản giao dịch là bất động sản hoặc là động sản phải đăng ký quyền sở hữu đã được chuyển giao bằng một giao dịch khác cho người thứ ba ngay tình thì giao dịch với người thứ ba bị vô hiệu, trừ trường hợp người thứ ba ngay tình nhận được tài sản này thông qua bán đấu giá hoặc giao dịch với người mà theo bản án, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền là chủ sở hữu tài sản nhưng sau đó người này không phải là chủ sở hữu tài sản do bản án, quyết định bị huỷ, sửa.

    Như quy định trên thì theo tôi, con của ông B phải được quyền sử dụng đất nếu việc tặng cho QSDĐ giữa ông B và con ông B xảy ra trước khi ông B và con ông B nhận được Quyết định Giám đốc thẩm.

     
    Báo quản trị |  
  • #56885   17/07/2010

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 432 lần
    Lawyer


    Cảm ơn bạn đã đóng góp thêm ý kiến để chúng ta nhìn nhận vụ việc đa chiều. Tuy nhiên, lập luận của bạn mang tính lý thuyết và có thể áp dụng cho một cuộc chiến tố tụng khác. Bạn đã quên thông tin đề bài đưa ra là bản án xét xử lại phán quyết thửa đất thuộc về bà A.

    Về nguyên tắc, cơ quan tài nguyên môi trường không cần biết chiếm hữu ngay tình hay không, đó là câu chuyện của tòa án. Khi bà A có đơn đưa lên cơ quan tài nguyên môi trường cùng với bản án, họ sẽ ra quyết định thu hồi lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho ông B hoặc con ông B và cấp cho bà A theo phán quyết của tòa. Việc con ông B có chiếm hữu ngay tình hay không, cần phải có một phán quyết giám đốc thẩm khác.

    Sự việc hoàn toàn không đơn giản như bạn lập luận, và bản chất án dân sự là như vậy.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #57109   20/07/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1730
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Đây là tranh chấp quyền sử dụng đất giữa ông B và bà A. Nếu bản án tuyên quyền sử dụng đất thuộc về bà A thì thi hành án phải buộc ông B giao lại GCNQSDĐ để làm sổ đỏ cho bà A (đương nhiên là ông B ko có để giao vì đã sang tên cho con gái). Không thể có chuyện tranh chấp giữa ông B và bà A mà lại buộc con gái ông B phải trả.

    Nếu con gái ông B đóng vai trò là người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan trong vụ án, thì khi bản án tuyên quyền sử dụng đất thuộc về bà A. Vậy có thể trên cơ sở Khoản 2 Điều 138 và Điều 258 BLDS để kháng cáo hay không?

    Xin chân thành cám ơn Luật sư đã tư vấn.

     
    Báo quản trị |  
  • #57144   21/07/2010

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 432 lần
    Lawyer


    Theo đề bài đưa ra thì đó là một bản án có hiệu lực pháp luật. Như vậy, con ông B hoặc ông B chỉ có thể làm đơn đề nghị xem xét theo thủ tục Giám đốc thẩm. Còn một khả năng nữa, rất thấp thôi, con gái ông B khởi kiện một vụ án khác.

    Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896