Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hỏi về Giấy phép đăng ký kinh doanh của Công ty có 100% vốn nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #193783 14/06/2012

    Hỏi về Giấy phép đăng ký kinh doanh của Công ty có 100% vốn nước ngoài

    Kính chào Luật sư!

    Công ty tôi là công ty có 100% vốn nước ngoài, được cấp giấy phép đầu tư năm 2010 và thay đổi gần đây nhất vào tháng 3/2011 với danh mục ngành nghề như sau:
    - Sản xuất sản phẩm phần mềm;
    - Đào tạo theo nhu cầu người học ( không mở lớp, tuyển sinh);
    - Quản lý dữ liệu;
    - Phát triển phần mềm máy tính;
    - Kết nối các hệ thống phần mềm dữ liệu
    Tuy nhiên, hiện giờ công ty tôi có mua linh kiện trong nước và bán lại cho công ty trong nước. Vậy điều này có vi phạm với danh mục đã đăng ký trong giấy phép đầu tư hay không? Và công ty tôi có cần phải bổ sung danh mục hoạt động trên giấy phép đầu tư hay phải đăng ký thêm giấy phép kinh doanh?

    Tôi xin chân thành cảm ơn.
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #193799   14/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 150
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 84 lần


    Chào bạn.
    Theo như bạn trình bày, việc cong ty bạn mua bán linh kiện là không đúng với ngành nghề đăng ký trong GCN đầu tư, theo quy định của Nghị định112/2010/NĐ-CP sửa đổi Nghị định06/2008/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại

    "Điều 10. Vi phạm quy định về Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định.

    3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh khi đã bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    4. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt quy định từ khoản 1 đến khoản 3 Điều này trong trường hợp kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục hàng hóa, dịch vụ hạn chế kinh doanh, kinh doanh có điều kiện hoặc hàng hóa đã bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền áp dụng biện pháp khẩn cấp buộc phải thu hồi, tạm ngừng lưu thông, lưu thông có điều kiện hoặc phải có giấy phép.

    5. Các quy định từ khoản 1 đến khoản 4 Điều này cũng được áp dụng xử phạt đối với hành vi vi phạm về Giấy phép đầu tư, Giấy chứng nhận đầu tư và Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động Chi nhánh, Văn phòng đại diện của doanh nghiệp tại các tỉnh, thành phố."



    Ngoài ra bên Cty bạn phaỉ hủy hóa đơn đã xuất và làm lại báo cáo thuế có liên quan đến hóa đơn VAT đã xuất cho khách hàng trái ngành

    Thân chào bạn.





    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

    ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    tranminhtrang091288 (13/12/2012)
  • #193833   14/06/2012

    Cảm ơn Luật sư về câu trả lời.

    Xin cho tôi hỏi thêm là, vừa qua, công ty tôi có bán hệ thống chấm công bao gồm phần cứng (máy chấm công) và phần mềm tích hợp trong hệ thống đó. Vậy việc bán hệ thống chấm công có thỏa mãn ngành nghề kinh doanh của chúng tôi hay không? Và công ty tôi phải làm những gì để có thể được phép bán linh kiện (hệ thống camera) như đã nêu trong câu hỏi trước.

    Tôi xin chân thành cảm ơn! 
     
    Báo quản trị |  
  • #194112   15/06/2012

    huongluat2012
    huongluat2012
    Top 500
    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2012
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 318
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 39 lần


    chào bạn!
    Đúng như luật sư Duy Tâm đã nói, công ty đã vi phạm hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề trong giấy chứng nhận đầu tư, vì thể bạn phải tiến hành nộp phạt và hủy các hóa đơn đã xuất.
    Ngoài ra, nếu công ty bạn muốn kinh doanh ngành nghề mua bán linh kiện điện tử trong nước, công ty bạn cần phải làm thủ tục bổ sung ngành nghề trong giấy chứng nhận đầu tư. bộ hồ sơ bao gồm:
    1. Bản đăng ký/đề nghị bổ sung ngành nghề trong giấy chứng nhận đầu tư;     
    2. Biên bản họp và quyết định về việc thay đổi thành viên của: Chủ sở hữu Công ty hoặc Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch Công ty (đối với Công ty TNHH 1 thành viên); Hội đồng thành viên Công ty (đối với Công ty TNHH hai thành viên trở lên); Hội đồng quản trị (đối với Công ty Cổ phần);     
    3. Bản sao giấy chứng nhận đầu tư của doanh nghiệp;     
    4. Trường hợp bổ sung, thay đổi ngành nghề kinh doanh phải có vốn pháp định thì phải có thêm văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan có thẩm quyền;     
    5. Trường hợp bổ sung, thay đổi ngành nghề kinh doanh phải có chứng chỉ hành nghề thì phải có thêm bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề của Giám đốc (Tổng giám đốc) và các chức danh quản lý doanh nghiệp quy định tại khoản 13 điều 4 của Luật Doanh Nghiệp     
    6. Bản giải trình khả năng đáp ứng điều kiện mà dự án đầu tư phải đáp ứng theo quy định của pháp luật đối với dự án thuộc lĩnh vực đầu tư có điều kiện (trường hợp bổ sung ngành nghề kinh doanh thuộc lĩnh vực đầu tư có điều kiện).     
    7. Đơn đề nghị cấp Giấy phép kinh doanh theo mẫu MĐ-1 của 09/2007/TT-BTM ngày 17/07/2009" class="doc-url" href="http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Doanh-nghiep/Thong-tu-09-2007-TT-BTM-hoat-dong-MBHH-lien-quan-truc-tiep-MBHH-doanh-nghiep-von-dau-tu-nuoc-ngoai-huong-dan-23-2007-ND-CP/53602/noi-dung.aspx" target="_blank">Thông tư09/2007/TT-BTM ngày 17/07/2009; Bản đăng ký nội dung thực hiện quyền xuất khẩu, quyền nhập khẩu; Bản giải trình việc đáp ứng các điều kiện kinh doanh về quốc tịch pháp nhân, hình thức đầu tư, dịch vụ kinh doanh, phạm vi hoạt động (trường hợp bổ sung thực hiện quyền phân phối, xuất nhập khẩu).     
    8. Giải trình kinh tế - kỹ thuật bao gồm các nội dung chủ yếu: mục tiêu, quy mô, địa điểm đầu tư; vốn đầu tư; tiến độ thực hiện dự án; nhu cầu sử dụng đất; giải pháp về công nghệ và giải pháp về môi trường (trường hợp bổ sung ngành nghề có quy mô vốn đầu tư từ 300 tỷ đồng Việt Nam trở lên và không thuộc lĩnh vực đầu tư có điều kiện)     
    9. Phụ lục sửa đổi điều lệ;     
    10. Phụ lục sửa đổi Hợp đồng liên doanh hoặc Hợp đồng hợp tác kinh doanh (nếu có). 
    thân ái!
    Huongluat2012@gmail.com
    Chuyên viên tư vấn công ty luật Minh Dương
    business consultant
    SĐT: 0973 931 164
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huongluat2012 vì bài viết hữu ích
    huekt85 (05/05/2014)
  • #194124   15/06/2012

    Cảm ơn Luật sư về câu trả lời.
    #edf5f6;" />
    #edf5f6;" /> Xin cho tôi hỏi thêm là, vừa qua, công ty tôi có bán hệ thống chấm công bao gồm phần cứng (máy chấm công) và phần mềm tích hợp trong hệ thống đó. Vậy việc bán hệ thống chấm công có thỏa mãn ngành nghề kinh doanh của chúng tôi hay không? Và công ty tôi phải làm những gì để có thể được phép bán linh kiện (hệ thống camera) như đã nêu trong câu hỏi trước.
    #edf5f6;" />
    #edf5f6;" /> Tôi xin chân thành cảm ơn! 
     
    Báo quản trị |  
  • #194272   16/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 150
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 84 lần


    Chào bạn.

    Nếu cty bạn chỉ đăng ký ngành sản xuất phần mềm, nhưng lại bán sản phẩm máy chấm công thì không đúng ngành nghề. Vì vậy, công ty bạn phải đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh, mã ngành bạn tham khảo tại http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Linh-vuc-khac/Quyet-dinh-337-QD-BKH-quy-dinh-noi-dung-he-thong-nganh-kinh-te-Viet-Nam/66856/noi-dung.aspx.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

    ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.