Hỏi về đóng thuế Thu nhập Doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #3712 22/10/2008

    hoangnam295

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về đóng thuế Thu nhập Doanh nghiệp

    Xin chào luật sư Tạ Thanh Phúc,

    XIn hãy giúp tôi trả lời một số băn khoăn dưới đây của tôi. Xin trân thành cảm ơn!

    Tôi tên Hoàng Nam - giám đốc một công ty cổ phần chuyên đào tạo về các lĩnh vực Đào tạo: Tin học, Ngoại ngữ, Kế toán và các lĩnh vực khác.

    Phải nói thật là thu nhập từ các trung tâm đào tạo đó cũng khá, và chúng tôi các thành viên tự tổng kết và chia lợi nhuận sau mỗi tháng.

    Tuy nhiên, gần đây có người bảo chúng tôi phải kê khai thu nhập Doanh nghiệp để nộp thuế TNDN vì nếu không đến kỳ khai thuế (công ty tôi sắp thành lập được 3 năm) sẽ có rắc rối với bên THuế.

    Vậy luật sư cho tôi hỏi, chúng tôi có phải kê khai nộp thuế thu nhập DN không? Và nếu phải, thì thủ tục phải như thế nào? Và nếu chúng tôi không kế khai thì sẽ bị xử lý như thế nào?Hậu quả có nghiêm trọng không?

    Công ty của chúng tôi có kế toán, nhưng cô ấy chỉ đơn thuần làm những việc kế toán đơn giản hàng tháng thôi.

    Xin luật sư tư vấn giúp chúng tôi,

    Xin trân thành cảm ơn.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 24/09/2010 10:42:26 AM
     
    4795 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3713   22/10/2008
    Được đánh dấu trả lời

    LS_TaThanhPhuc
    LS_TaThanhPhuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 66
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thu nhập phát sinh từ các trung tâm đào tạo đươc tính vào doanh thu hàng tháng của công ty

    Theo Luật Thuế Thu Nhập doanh nghiệp thì thu nhập chịu thuế bao gồm thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ và thu nhập khác, kể cả thu nhập thu được từ hoạt động sản xuất, kinh danh hàng hóa, dịch vụ ở nước ngoài.

    Đối với viêc công ty ông khi có phát sinh thu nhập từ hoạt động các trung tâm đào tạo và khoản thu nhập này sẽ đươc tính vào doanh thu hàng tháng của công ty ông, do vậy công ty phải thực hiện việc kê khai và nộp thuê thu nhập doanh nghiệp theo quy định.

    Về thủ tục kê khai và nộp thuế thu nhập doanh nghiệp được thực hiện theo hướng dẫn tại Nghi định số #548dd4;">24/2007/NĐ-CP ngày 14/02/2007 của Chính phủ như sau: Cơ sở kinh doanh có trách nhiệm kê khai doanh thu, chi phí, thu nhập chịu thuế, số thuế phải nộp cả năm, có chia ra từng quý theo mẫu tờ khai của cơ quan thuế và nộp cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý chậm nhất là ngày 25 của tháng 01 hàng năm hoặc ngày 25 của tháng kế tiếp tháng kết thúc năm tài chính đối với cơ sở kinh doanh có năm tài chính khác năm dương lịch. Bộ Tài chính quy định mẫu tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Trường hợp công ty ông không thực hiện việc kê khai khai và nộp thuế đúng thời gian quy định thì ngoài việc bị cơ quan thuế truy thu số thuế phải nộp, công ty ông còn phải bị xử phạt theo Điều 8 Nghị định số #548dd4;">100/2004/NĐ-CP #548dd4;">ngày 25/02/2004 của Chính phủ quy định vể xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế, cụ thể mức phạt có thể từ 50.000 đồng cho đến 2.000.000 đồng tùy thuộc vào thời gian kê khai, nộp tờ khai thuế nhanh hay chậm.

    LS Tạ Thanh Phúc

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 24/09/2010 10:44:42 AM
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Chủ đề đã khép lại!