Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hỏi về doanh nghiệp vừa và nhỏ theo Nghị định 56/2009/NĐ-CP ngày 30/06/2009

Chủ đề   RSS   
  • #72393 08/12/2010

    minh1973

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về doanh nghiệp vừa và nhỏ theo Nghị định 56/2009/NĐ-CP ngày 30/06/2009

    Kính gửi Luật sư của Thư viện Pháp Luật.

    Tôi rất mong Luật sư tư vấn giúp tôi về Nghị định 56/2009/NĐ-CP ngày 30/06/2009 trợ giúp phát triển doanh nghiệp nhỏ và vừa.

    Theo nghị định, doanh nghiệp nhỏ và vừa là cơ sở kinh doanh đã đăng ký kinh doanh theo quy định pháp luật, được chia thành 3 cấp: siêu nhỏ, nhỏ và vừa đáp ứng được cả 2 tiêu chí theo quy mô tổng nguồn vốn (tổng nguồn vốn t
    ương đương tổng tài sản được xác định trong bảng cân đối kế toán của doanh nghiệp tại thời điểm hiện tại) và số lao động bình quân năm.

    Tôi xin hỏi Luật sư là hộ kinh doanh mà đáp ứng 2 tiêu chí theo nghị định thì có được trợ giúp phát triển theo nghị định không?

    Xin cảm ơn

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #72447   08/12/2010

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 6874
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 224 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Nghị định 56/2009/NĐ-CP, mọi doanh nghiệp đã đăng ký kinh doanh và đáp ứng các tiêu chí về nhỏ và vừa (tổng nguồn vốn, số lao động ...) thì sẽ được trợ giúp phát triển. Bạn có thể tham khảo phần trích đính kèm để tiện đối chiếu.

    Thân ái chào bạn !!!

    trích Nghị định 56/2009/NĐ-CP
    ..................

    Điều 3. Định nghĩa doanh nghiệp nhỏ và vừa

    1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa là cơ sở kinh doanh đã đăng ký kinh doanh theo quy định pháp luật, được chia thành ba cấp: siêu nhỏ, nhỏ, vừa theo quy mô tổng nguồn vốn (tổng nguồn vốn tương đương tổng tài sản được xác định trong bảng cân đối kế toán của doanh nghiệp) hoặc số lao động bình quân năm (tổng nguồn vốn là tiêu chí ưu tiên), cụ thể như sau:

    Quy mô

     

     

    Khu vực

    Doanh nghiệp siêu nhỏ

    Doanh nghiệp nhỏ

    Doanh nghiệp vừa

    Số lao động

    Tổng nguồn vốn

    Số lao động

    Tổng nguồn vốn

    Số lao động

    I. Nông, lâm nghiệp và thủy sản

    10 người trở xuống

    20 tỷ đồng trở xuống

    từ trên 10 người đến 200 người

    từ trên 20 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng

    từ trên 200 người đến 300 người

    II. Công nghiệp và xây dựng

    10 người trở xuống

    20 tỷ đồng trở xuống

    từ trên 10 người đến 200 người

    từ trên 20 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng

    từ trên 200 người đến 300 người

    III. Thương mại và dịch vụ

    10 người trở xuống

    10 tỷ đồng trở xuống

    từ trên 10 người đến 50 người

    từ trên 10 tỷ đồng đến 50 tỷ đồng

    từ trên 50 người đến 100 người

    2. Tùy theo tính chất, mục tiêu của từng chính sách, chương trình trợ giúp mà cơ quan chủ trì có thể cụ thể hóa các tiêu chí nêu trên cho phù hợp.

    3. Bộ Kế hoạch và Đầu tư (Tổng cục Thống kê) chủ trì, phối hợp với các Bộ, ngành và các cơ quan liên quan điều tra, tổng hợp và công bố số liệu thống kê về doanh nghiệp nhỏ và vừa hàng năm theo định nghĩa về doanh nghiệp nhỏ và vừa quy định tại Nghị định này.

     

     

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #72751   10/12/2010

    minh1973
    minh1973

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư,
    Tôi muốn hỏi luật sư là hộ kinh doanh có giấy phép đăng ký kinh doanh mà đáp ứng các tiêu chí theo như nghị định thì có được trợ giúp phát triển không?
    Xin cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #72926   11/12/2010

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 6874
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 224 lần
    Lawyer

    Chào bạn ! Hộ kinh doanh cá thể không nằm trong phạm vi điều chỉnh của Luật DN, do đó sẽ không được trợ giúp theo Nghị định 56/2009/NĐ-CP. Thân ái chào bạn !!!
    trích Luật Doanh nghiệp
    ..................

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    Luật này quy định về việc thành lập, tổ chức quản lý và hoạt động của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh và doanh nghiệp tư nhân thuộc mọi thành phần kinh tế (sau đây gọi chung là doanh nghiệp); quy định về nhóm công ty.

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Các doanh nghiệp thuộc mọi thành phần kinh tế.

    2. Tổ chức, cá nhân có liên quan đến việc thành lập, tổ chức quản lý và hoạt động của các doanh nghiệp.

    ...............

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư Đào Kim Lân - Email: kimlalaw2000@yahoo.com