DanLuat 2015

Hỏi về đại lý độc quyền

Chủ đề   RSS   
  • #430167 08/07/2016

    Hỏi về đại lý độc quyền

    Xin chào Luật sư! Em có một tình huống như thế này, mong được tư vấn ạ! Đây là tình huống thực tế.

    Công ty A và Công ty B có ký kết Hợp đồng phân phối độc quyền sản phẩm nước mắm ở khu vực từ Bình Đình trở vào Bình Thuận trong vòng 10 năm. Hai bên có ký hợp đồng nguyên tắc vào tháng 03 năm 2015, theo đó công ty B sẽ được quyền phân phối độc quyền các mặt hàng mắm của công ty A trong thời hạn 10 năm. Tuy nhiên, quá trình thực hiện hợp đồng, công ty B phát hiện công ty A có mở một chi nhánh bán mặt nước mắm này trong khu vực đã ký hợp đồng đại lý độc quyền với công ty B (mở trước khi ký hợp đồng). Công ty B đã làm việc với phía công ty A yêu cầu chấm dứt hoạt động của chi nhánh này nhưng Công ty A cho rằng họ không vi phạm vì họ chỉ bán hàng mà không ký hợp đồng đại lý độc quyền nào khác với bên thứ ba, hiện tại Công ty B vẫn là đại lý độc quyền duy nhất phân phối sản phẩm nước mắm của Công ty A tại khu vực này. Tại hợp đồng hai bên ký kết có điều khoản như sau: “Khi ký Hợp đồng này với bên B, bên A không được ký hoặc giao hàng cho bất kỳ đơn vị nào khác trên phạm vi lãnh thổ mà bên A giao cho bên B làm nhà phân phối độc quyền. Mọi đại lý cấp 2, nếu có nhu cầu kinh doanh sản phẩm của bên A đều phải đặt hàng thông qua bên B…”

    Xin Luật sư cho biết trường hợp của công ty A có vi phạm hợp đồng không ạ? Xin chân thành cảm ơn! 

    http://www.dlu.edu.vn

     
    1499 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430255   08/07/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4062)
    Số điểm: 31351
    Cảm ơn: 898
    Được cảm ơn 1865 lần


    Chào bạn.

    Theo luật thương mại:

    Điều 169. Các hình thức đại lý

    1. Đại lý bao tiêu là hình thức đại lý mà bên đại lý thực hiện việc mua, bán trọn vẹn một khối lượng hàng hoá hoặc cung ứng đầy đủ một dịch vụ cho bên giao đại lý.

    2. Đại lý độc quyền là hình thức đại lý mà tại một khu vực địa lý nhất định bên giao đại lý chỉ giao cho một đại lý mua, bán một hoặc một số mặt hàng hoặc cung ứng một hoặc một số loại dịch vụ nhất định.

    “Khi ký Hợp đồng này với bên B, bên A không được ký hoặc giao hàng cho bất kỳ đơn vị nào khác trên phạm vi lãnh thổ mà bên A giao cho bên B làm nhà phân phối độc quyền. Mọi đại lý cấp 2, nếu có nhu cầu kinh doanh sản phẩm của bên A đều phải đặt hàng thông qua bên B…”

    Như vậy việc công ty bán hàng tại chi nhánh của công ty là không vi phạm thỏa thuận vì chi nhánh của công ty không phải là "đơn vị nào khác" và cũng không phải là "đại lý cấp 2".

    Chỉ trừ trường hợp là "Đại lý bao tiêu" thì bên giao đại lý không được bán hàng kể cả tự bán hàng.

     

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    thuviendaihocdalat (06/10/2016)
  • #430266   08/07/2016

    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

    Theo luật thương mại:

    Điều 169. Các hình thức đại lý

    1. Đại lý bao tiêu là hình thức đại lý mà bên đại lý thực hiện việc mua, bán trọn vẹn một khối lượng hàng hoá hoặc cung ứng đầy đủ một dịch vụ cho bên giao đại lý.

    2. Đại lý độc quyền là hình thức đại lý mà tại một khu vực địa lý nhất định bên giao đại lý chỉ giao cho một đại lý mua, bán một hoặc một số mặt hàng hoặc cung ứng một hoặc một số loại dịch vụ nhất định.

    “Khi ký Hợp đồng này với bên B, bên A không được ký hoặc giao hàng cho bất kỳ đơn vị nào khác trên phạm vi lãnh thổ mà bên A giao cho bên B làm nhà phân phối độc quyền. Mọi đại lý cấp 2, nếu có nhu cầu kinh doanh sản phẩm của bên A đều phải đặt hàng thông qua bên B…”

    Như vậy việc công ty bán hàng tại chi nhánh của công ty là không vi phạm thỏa thuận vì chi nhánh của công ty không phải là "đơn vị nào khác" và cũng không phải là "đại lý cấp 2".

    Chỉ trừ trường hợp là "Đại lý bao tiêu" thì bên giao đại lý không được bán hàng kể cả tự bán hàng.

     

    Theo tôi, nếu đứng về phía bên đại lý thì cũng có thể bảo vệ bằng cách lý luận là: nếu bên giao đại lý bán hàng cho ông A, ông B trong phạm vi lãnh thổ nêu trên thì có nghĩa là bên giao đại lý đang thực hiện hành vi giao hàng cho đơn vị nào khác.

    Vụ này mà tranh chấp thì cũng khá hay. Chủ yếu xét về câu chữ của Hợp đồng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    thuviendaihocdalat (06/10/2016)
  • #430270   09/07/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4062)
    Số điểm: 31351
    Cảm ơn: 898
    Được cảm ơn 1865 lần


     

    LSTranTrongQui viết:

     

     

    hungmaiusa viết:

    “Khi ký Hợp đồng này với bên B, bên A không được ký hoặc giao hàng cho bất kỳ đơn vị nào khác trên phạm vi lãnh thổ mà bên A giao cho bên B làm nhà phân phối độc quyền. Mọi đại lý cấp 2, nếu có nhu cầu kinh doanh sản phẩm của bên A đều phải đặt hàng thông qua bên B…”

    Như vậy việc công ty bán hàng tại chi nhánh của công ty là không vi phạm thỏa thuận vì chi nhánh của công ty không phải là "đơn vị nào khác" và cũng không phải là "đại lý cấp 2".

    Chỉ trừ trường hợp là "Đại lý bao tiêu" thì bên giao đại lý không được bán hàng kể cả tự bán hàng.

     

     

     

    Theo tôi, nếu đứng về phía bên đại lý thì cũng có thể bảo vệ bằng cách lý luận là: nếu bên giao đại lý bán hàng cho ông A, ông B trong phạm vi lãnh thổ nêu trên thì có nghĩa là bên giao đại lý đang thực hiện hành vi giao hàng cho đơn vị nào khác.

    Vụ này mà tranh chấp thì cũng khá hay. Chủ yếu xét về câu chữ của Hợp đồng.

     

     

    Chào bạn.

    Nếu có 2 cách hiểu khác nhau thì phải giải thích hợp đồng. 

    Theo luật dân sự:

    Điều 409. Giải thích hợp đồng dân sự

    3. Khi hợp đồng có ngôn từ có thể hiểu theo nhiều nghĩa khác nhau thì phải giải thích theo nghĩa phù hợp nhất với tính chất của hợp đồng.

    Đây là HĐ đại lý nên phải hiểu "ký hoặc giao hàng" là ký hoặc giao hành cho đại lý khác và đại lý cấp 2; không phải là bán hàng.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 09/07/2016 01:25:22 CH

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    thuviendaihocdalat (06/10/2016)

0 Thành viên đang online
-