:: hỏi về chế độ tử tuất của người có công với cách mạng

Chủ đề   RSS   
  • #186129 16/05/2012

    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    :: hỏi về chế độ tử tuất của người có công với cách mạng

    Bố em là bệnh binh 2 hưởng lương trợ cấp mất sức bệnh binh 2 61%
    mẹ em cũng như vậy.
    bố em 60 tuổi. mẹ em 56.
    không may bố em bị cảm và qua đời. 
    như vậy mẹ em có được hưởng tiền trợ cấp tử tuất của nhà nước không?
    em xin cảm ơn.
     
    7491 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186551   17/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14840)
    Số điểm: 99029
    Cảm ơn: 3423
    Được cảm ơn 5281 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo quy định liên quan nhé

    #0000ff;">Điều 20.

    #0000ff;">

    #0000ff;">1. Khi bệnh binh chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; thân nhân bệnh binh được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp mà bệnh binh được hưởng trước khi chết.

    #0000ff;">

    #0000ff;">2. Bệnh binh suy giảm khả năng lao động do bệnh tật từ 61% trở lên chết thì thân nhân được trợ cấp tiền tuất như sau:

    #0000ff;">

    #0000ff;">a) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng bệnh binh khi đến tuổi 60 trở lên đối với nam, 55 trở lên đối với nữ; con bệnh binh từ 18 tuổi trở xuống hoặc trên 18 tuổi nếu còn tiếp tục đi học; con bệnh binh bị tàn tật nặng từ nhỏ, khi hết thời hạn hưởng trợ cấp vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

    #0000ff;">

    #0000ff;">b) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng bệnh binh khi đến tuổi 60 trở lên đối với nam, 55 trở lên đối với nữ, sống cô đơn không nơi nương tựa; con bệnh binh mồ côi từ 18 tuổi trở xuống hoặc trên 18 tuổi nếu còn tiếp tục đi học; con bệnh binh mồ côi bị tàn tật nặng từ nhỏ, khi hết thời hạn hưởng trợ cấp vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng.


    Mức trợ cấp tiền tuất hiện nay theo nghị định 52/2011 là 491K/tháng

     
    Báo quản trị |  
  • #187920   23/05/2012

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    cảm ơn anh,
     
    Báo quản trị |  
  • #197546   29/06/2012

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    mà em đọc em cũng ko hiểu rõ được anh à.

     

    a) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng bệnh binh khi đến tuổi 60 trở lên đối với nam, 55 trở lên đối với nữ; con bệnh binh từ 18 tuổi trở xuống hoặc trên 18 tuổi nếu còn tiếp tục đi học; con bệnh binh bị tàn tật nặng từ nhỏ, khi hết thời hạn hưởng trợ cấp vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

     

    phần này, nhưng mà mẹ em lại thuộc diện bệnh binh 61% và được nhà nước trả lương hàng tháng thì mẹ em ko được hưởng trợ cấp thêm phải ko anh?

    và hôm nọ có anh làm ở ngân hàng chính sách bảo là do mẹ em thuộc diện bệnh binh nên ko được nhận tiền Tử Tuất gì gì đó và bảo phải trả lại.

     

     

     

    Cập nhật bởi quanghung12 ngày 29/06/2012 11:28:07 SA
     
    Báo quản trị |