Hỏi thuế suất đối với mặt hàng cám mì sau sơ chế?

Chủ đề   RSS   
  • #566479 12/01/2021

    binhdongflour

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi thuế suất đối với mặt hàng cám mì sau sơ chế?

    Chào Luật sư ạ

    Cho em hỏi chút về thuế suất áp dụng cho mặt hàng cám mì thu được sau khi sản xuất ra bột mì ạ, cty em nhập khẩu lúa mì về sx bột mì bán ra cho các cty và cá nhân, mặt hàng bột mì em áp ts 10% cho tất cả khách hàng. Nhưng cám mì thu được là phụ phẩm bên em bán cho 1 số công ty, cá nhân,  hộ kinh doanh để họ sản xuất thức ăn chăn nuôi hoặc làm thức ăn cho vật nuôi ( gà, bò, heo).

    Vậy mặt hàng cám mì này em xuất cho tất cả khách hàng với thuế suất 0% ( không chịu thuế) có đúng không ạ, hay phải chia ra bán cho cty thương mại thì 0%, bán cho cá nhân, hộ kinh doanh thì 5% ạ

    Xin Luật sư tư vấn giúp em ạ. xin chân thành cảm ơn

     
    959 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn binhdongflour vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567424   31/01/2021

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 12/2015/NĐ-CP về đối tượng không chịu thuế GTGT.

    “1. Bổ sung Khoản 1b và 1c vào Điều 3 như sau:

    “1b. Phân bón; thức ăn cho gia súc, gia cầm, thủy sản và thức ăn cho vật nuôi khác, bao gồm các loại sản phẩm đã qua chế biến hoặc chưa qua chế biến như cám, bã, khô đầu các loại, bột cá, bột xương, bột tôm, các loại thức ăn khác dùng cho gia súc, gia cầm, thủy sản và vật nuôi khác, các chất phụ gia thức ăn chăn nuôi (như premix, hoạt chất và chất mang).

    Bộ Tài chính chủ trì, phối hợp với Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn hướng dẫn các loại thức ăn cho gia súc, gia cầm, thủy sản và vật nuôi khác và các chất phụ gia thức ăn chăn nuôi thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng theo quy định tại Khoản này.”

    Về chính sách thuế GTGT của mặt hàng cám mì, đề nghị Công ty thực hiện theo quy định tại Nghị định 12/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015 của Chính phủ.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhatgiabao vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/02/2021)