hỏi thủ tục mua đất

Chủ đề   RSS   
  • #247680 09/03/2013

    minhtam2672

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi thủ tục mua đất

    Chao Ls !

           E tên Tâm , tình hình muốn mua một căn nhà o Hóc Môn  , chủ đất chỉ có thể lập vi bằng thôi , vậy cho e hỏi liệu sau này có xảy ra tranh chấp trên thửa đất e mua hay không ? co tranh chấp thì hồ sơ vi bằng có đủ điều kiện pháp lý hay không ? sau này có điều kiện tách sổ riêng thì co cần chủ sổ hồng ra làm hay chỉ cần cần hồ sơ vi bằng la đủ ?

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 14/03/2013 07:24:12 CH Cập nhật bởi ntdieu ngày 13/03/2013 03:38:07 SA xóa space
     
    3585 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #248631   14/03/2013

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 534 lần
    Lawyer

    hỏi thủ tục mua đất

    Chào bạn, Lập vi bằng thuộc quyền của cơ quan thừa phát lại, đây là cơ quan mới được thành lập, nó có giá trị pháp lý cao để làm bằng chứng trước tòa khi phát sinh tranh chấp, nhưng thực tế vẫn khẳng định rằng, cái gì mới ra khi áp dụng sẽ có nhiều bất cập, có thể cơ quan này chấp nhận nhưng cơ quan khác lại có bằng chứng chứng minh vi bằng không đủ tính pháp lý để trở thành bằng chứng thuyết phục. Trong tình hình hiện nay tôi khuyên bạn hãy tạo lập một bản hợp đồng mua bán được công chứng tại phòng công chứng hoặc chứng thực tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền, chí ít đây cũng là cơ sở pháp lý do luật định và là tiền lệ đã có từ lâu nên việc vận dụng sẽ dễ dàng hơn.

    Thân chào!

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 14/03/2013 07:24:44 CH sửa tiêu đề

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Văn Phòng Luật Sư Quang Thượng

    Địa chỉ: 231/3A đường Chiến Lược, P. Bình Trị Đông, quận Bình Tân, Tp. Hồ Chí Minh.

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #248718   15/03/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


    Chào bạn minhtam2672 vàcaythongnoel! Xin trao đổi với các bạn về vấn đề sau:

    Thực ra vấn đề chế định thừa phát lại đã được Nhà nước ta cho phép áp dụng thí điểm trước tiên tại TP.HCM được quy định cụ thể trong nghị định 61/2009/ND-CP và Thông tư liên tịch 12/2010 về vấn đề này.

    Thừa phát lại về mặt bản chất pháp lý theo quy định tại Điều 28 Nghị định 61/2009/NĐ-CP như sau:

     

    Điều 28. Giá trị pháp lý của vi bằng do Thừa phát lại lập

    1. Vi bằng có giá trị chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ án.

    2. Vi bằng là căn cứ để thực hiện các giao dịch hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

    Như vậy căn cứ quy định viện dẫn trên thì việc lập vi bằng giữa bạn minhtam2672 và người mua đất chỉ có giá trị làm chứng cứ chứng minh khi xảy ra tranh chấp tại tòa án! 

    Bạn chưa trình bày rõ việc diện tích bạn mua đất đó có đủ điều kiện để tách sổ theo quy định của UBND TP. HCM đối với điện tích tối thiểu đảm bảo tách sổ ở huyện Hooc Môn là bao nhiêu?

    Chủ sử dụng đất bán mảnh đất cho bạn có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không? Nếu chủ sử dụng đất không có GCNQSDĐ, không đảm bảo điều kiện tối thiểu khi tách thửa đất. Khi bạn làm thủ tục nộp hồ sơ tách thửa đất tại Văn phòng đăng ký QSD đất hoặc Phòng tài nguyên môi trường không chấp nhận cho bạn tách thửa và khi đó bạn ra Văn phòng công chứng họ sẽ không công chứng Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho bạn!

    Cho vậy tùy từng điều kiện bạn có thể xem xét việc lập Vi bằng nếu như bạn muốn có căn cứ nếu có phát sinh tranh chấp để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bạn!

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |