HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Hỏi thời hạn nộp “ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý “

Chủ đề   RSS   
  • #119176 21/07/2011

    hoatuthanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi thời hạn nộp “ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý “

    Chào anh chị, cho em hỏi về quy định thời hạn nộp “ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý “ là 30 đầu quý sau phải không ạ ? nhưng sao hôm nay em lên chi cục thuế quận bình tân thì bên chi cục thuế nói là 20 của đầu quý sau . cho em hỏi thời hạn nào là đúng ạ ?

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #119379   22/07/2011

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (634)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 120 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hoá, dịch vụ có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn được gửi cùng Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng của tháng đầu tiên của quý tiếp theo. Hạn chót nộp báo cáo sử dụng hóa đơn hàng quý là 20/4, 20/7, 20/10 và 20/1 năm sau.

    Trân trọng.

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #119410   22/07/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3440)
    Số điểm: 84983
    Cảm ơn: 1305
    Được cảm ơn 2622 lần
    Moderator

    hoatuthanh viết:

    Chào anh chị, cho em hỏi về quy định thời hạn nộp “ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý “ là 30 đầu quý sau phải không ạ ? nhưng sao hôm nay em lên chi cục thuế quận bình tân thì bên chi cục thuế nói là 20 của đầu quý sau . cho em hỏi thời hạn nào là đúng ạ ?


    Về cơ bản thì Luật Sư.Đinh Thị Như Quỳnh đã trình bày.

    Tôi muốn đưa ra quy định để chứng minh chi cục Thuế quận Bình Tân nói đúng để bạn không còn băn khoăn nữa và cũng là để các quý sau để bạn nộp báo cáo đúng thời hạn quy định.

    Tại TT 153/2010/TT-BTC hướng dẫn thi hành NĐ 51/2010/NĐ-CP về in, phát hành, sử dụng và quản lý hóa đơn quy định cụ thể ns :

    Điều 25. Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn

    Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hoá, dịch vụ (trừ đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn được gửi cùng Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng của tháng đầu tiên của quý tiếp theo (mẫu số 3.9 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).


    Báo cáo THSDHĐ Quý nộp chậm một ngày hay hai ngày hay nhiều ngày....đều bị xử phạt theo quy định tại Nghị Định số 51/2010/NĐ-CP :

    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với các hành vi:

    a) Không hủy các hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng theo quy định tại Nghị định này;

    b) Không nộp báo cáo hóa đơn đã sử dụng theo quy định.

    Thông thường thì CQ Thuế sẽ xử phạt = ( 2tr + 10tr) : 2 = 6trieu.

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |