Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hỏi cách khởi kiện

Chủ đề   RSS   
  • #123471 12/08/2011

    dochip

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi cách khởi kiện

    Chào Luật Sư,
    Luật Sư vui lòng cho tôi xin hỏi về vấn đề khởi kiện đất đai.

    Tôi xin được trình bày vắt tắt như sau :

    Số là tôi có mua 1 miếng đất DT : 4x15 ở xã Vĩnh Lộc B,H.Bình Chánh (chỉ là giấy tờ tay,nhưng có ký tên và đóng dấu vân tay của 2 vợ chồng chủ đất).

    Sau 1 thời gian(gần 2 năm) tôi được biết là có 1 người khác cũng có 1 bộ hồ sơ đất giống như của tôi. 

    Bây giờ đất này trong giai đoạn tranh chấp giữa tôi và người đó.Tôi muốn khởi kiện 2 vợ chồng chủ đất thì cần viết đơn như thế nào cho đúng ạ?

    Tôi cũng đã từng viết đơn khiếu tố gửi lên ấp nhưng không được giải quyết thỏa đáng.Họ bảo phải viết đơn gửi lên Xã mới giải quyết được.

    Đây là tiền dành dụm vất vả đã nhiều năm,tôi mong muốn có 1 miếng đất xây nhà để ở,vậy mà ...

    Tôi mong Luật Sư thương tình chỉ bảo giúp cho tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn Luật Sư rất nhiều.
     
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 22/08/2011 01:02:11 CH Sửa tiêu đề
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #125119   21/08/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4610)
    Số điểm: 84786
    Cảm ơn: 1501
    Được cảm ơn 1901 lần
    SMod

     Thân chào anh dochip!
     Trường hợp của anh cũng gần như trường hợp này: (anh tham khảo)
    http://danluat.thuvienphapluat.vn/giup-em-chuyen-quyen-sd-dat-51213.aspx#125106

     Trường hợp của anh, cũng phải thông qua hòa giải tại UBND xã, sau đó nếu không thống nhất, anh có thể khởi kiện tại Tòa án nơi có đất.

     Việc viết đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp này anh nên theo sự hướng dẫn tại UBDN xã để có hướng dẫn chi tiết.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #125494   23/08/2011

    nguyenthihamy
    nguyenthihamy

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!
    Theo nôi dung của bạn tôi xin trả lời như sau:
    Thứ nhất, Theo quy định tại Điều 136 Luật Đất đai năm 2003 thì bạn phải làm Đơn đề nghị giải quyết tranh chấp đất đai đến UBND cấp xã nơi có đất để giải quyết. (về nội dung Đơn Đề nghị giải quyết tranh chấp bạn nêu cụ thể các thông tin về người yêu cầu giải quyết,cụ thể nội dung của vụ việc tranh chấp... )
    Thứ hai, Nếu một trong các bên không đồng ý với việc giải quyết tại UBND xã thì bạn có thể làm đơn khởi kiện đến Tòa án( trong trường hợp đất đai tranh chấp có đầy đủ các giấy tờ theo quy định tại Khoản 1, Điều 136 Luật Đất đai 2003) hoặc gửi Đơn đến UBND cấp huyện đối với trường hợp đất đai chưa có các loại giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 136 Luật Đất đai năm 2003
    Thứ ba, về việc viết Đơn khởi kiện như thế nào? bạn vui lòng tim mẫu theo Nghị Quyết số 02/2006 ngày 12/5/2006 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao.
    Trân trọng Nếu có thắc mắc gì thêm vui lòng liên hệ mynguyen.law@gmail.com
     
    Báo quản trị |  
  • #125685   24/08/2011

    Luatsunguyenthihaihuong
    Luatsunguyenthihaihuong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chủ đất chỉ có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng 01 lần, sau khi đã chuyển nhượng cho người khác thì tài sản đã được chuyển giao (người này không còn tài sản). Người không có tài sản để chuyển nhượng nhưng lại dùng thủ đoạn gian dối chuyển nhượng tài sản này cho người khác để chiếm đoạt tiền.
    Theo tôi hành vi này có dấu hiệu phạm tội "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản".  Tội phạm và hình phạt được qui định tại Điều 139 Bộ luật hình sự.
    Để giải quyết vụ việc, bạn cần làm đơn gửi cơ quan công an đề nghị được xem xét giải quyết.
    Cập nhật bởi Luatsunguyenthihaihuong ngày 24/08/2011 02:38:56 CH
     
    Báo quản trị |