• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

hóa đơn viết sai chưa xé khỏi quyển

Chủ đề   RSS   
  • #135436 29/09/2011

    mapngo

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hóa đơn viết sai chưa xé khỏi quyển

    Chào cả nhà!
    Mọi người ơi cho mình hỏi, mình viết sai hóa đơn nhưng chưa xé ra khỏi quyển thì khi kê vào báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì mình kế vào cột hóa đơn xóa hay hủy thì đúng vậy?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #135440   29/09/2011

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 50
    Male
    Công dân tiêu biểu
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (724)
    Số điểm: 10494
    Cảm ơn: 141
    Được cảm ơn 597 lần
    Moderator

    Re: hóa đơn viết sai chưa xé khỏi quyển

    mapngo viết:
    Chào cả nhà!
    Mọi người ơi cho mình hỏi, mình viết sai hóa đơn nhưng chưa xé ra khỏi quyển thì khi kê vào báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì mình kế vào cột hóa đơn xóa hay hủy thì đúng vậy?

    Vào cột xóa bỏ nha bạn trong trường hợp sau thì mới hủy theo TT153/2010

    Điều 27. Hủy hoá đơn    

    1. Hóa đơn được xác định đã hủy

    - Hóa đơn in thử, in sai, in trùng, in thừa, in hỏng; các bản phim, bản kẽm và các công cụ có tính năng tương tự trong việc tạo hóa đơn đặt in được xác định đã hủy xong khi không còn nguyên dạng của bất kỳ một tờ hoá đơn nào hoặc không còn chữ trên tờ hoá đơn để có thể lắp ghép, sao chụp hoặc khôi phục lại theo nguyên bản.

    - Hoá đơn tự in được xác định đã hủy xong nếu phần mềm tạo hoá đơn được can thiệp để không thể tiếp tục tạo ra hoá đơn.

    2. Các trường hợp hủy hóa đơn

    a) Hoá đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hoá đơn.

    b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.

    c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán. 

    d) Các loại hoá đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật.

    Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 29/09/2011 04:44:16 CH

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, sổ sách kế toán, dịch vụ kế toán, tư vấn thuế tại TPHCM và các tỉnh liền kề . Quý DN có nhu cầu liên hệ : Văn Thức - ĐT 0988543342 Thông tin chi tiết xem thêm tại đây hoặctại đây

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mrvanthuc vì bài viết hữu ích
    mapngo (30/09/2011)
  • #135640   30/09/2011

    tran_danhtra
    tran_danhtra

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2011
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:hóa đơn viết sai chưa xé khỏi quyển

     Theo mình khi hóa đơn ghi sai mà chưa xé ra thì xử lý đơn giản thui, chỉ cần khai là xóa trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thui bạn ah

    thuythui

     
    Báo quản trị |  
  • #217775   04/10/2012

    nguyetque6
    nguyetque6

    Công dân mới

    Tham gia:03/04/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:hóa đơn viết sai chưa xé khỏi quyển

    Trong trường hợp kê khai vào cột "hủy" và đã nộp cho cơ quan thuế rồi, thì làm tn? và có bị phạt ko ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #218410   08/10/2012

    tanphuocvo1987
    tanphuocvo1987
    Top 100
    Male
    Công dân gương mẫu
    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 2905
    Cảm ơn: 392
    Được cảm ơn 219 lần


    Re:hóa đơn viết sai chưa xé khỏi quyển

    Chào bạn

    Cơ quan thuế không có làm khó doanh nghiệp gì đâu, bạn kê khai sai, kê lại bình thường thôi. nhưng phải trước cơ quan thuế xuống thanh kiểm tra.

    Thân chào, chúc công việc thuận lợi.

    Học văn cho võ bất phu

    Học võ cho văn bất nhược

    Văn không võ, văn thành nhu nhược

    Võ không văn, võ hóa bạo tàn.!

     
    Báo quản trị |