Hóa đơn trên 20 triệu có bắt buộc phải chuyển khoản?

Chủ đề   RSS   
  • #501559 06/09/2018

    lengocanhttcp

    Female
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2018
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Hóa đơn trên 20 triệu có bắt buộc phải chuyển khoản?

    Hỏi:

    Chúng tôi là công ty Giao Nhận Vận Chuyển Quốc Tế Hàng Hóa XNK. Chúng tôi thuê chỗ trên tàu của Hãng Tàu nên Hóa Đơn Đầu Vào do Hãng Tàu phát hành. Vừa rồi, cơ quan Thuế thông báo chúng tôi những lô hàng Hóa Đơn do Hãng Tàu xuất trong cùng 1 ngày trên 20 triệu đều phải chuyển khoản, không phận biệt đơn hàng vận chuyển này với đơn hàng vận chuyển khác. 

    Như vậy, cơ quan thuế có đúng hay không? 

    Trả lời:

    Hiện nay pháp luật không quy định bắt buộc hình thức thanh toán chuyển khoản đối với đơn hàng trên 20 triệu đồng.

    Tuy nhiên, căn cứ theo Khoản 2 Điều 6 Thông tư 119/2014/TT-BTC, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    - Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

    - Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    - Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

    Theo đó, hóa đơn thanh toán từ 20 triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt (phải thanh toán qua chuyển khoản, séc....) mới đủ điều kiện tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN áp dụng với hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng.

     

     
    4396 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận