Hóa đơn phần mềm

Chủ đề   RSS   
  • #296268 08/11/2013

    thuthiet1610

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn phần mềm

    Các luật sư cho em hỏi nhờ với

    - Đối với hóa đơn phần mềm thì:

     + Hóa đơn đầu vào  là 0% hoặc không chịu thuế thì khi xuất hóa đơn đầu ra mình phải ghi 0% hoặc không chịu thuế phải không ạ?

    Chị kế toán cũ bảo với mình là hóa đơn phần mềm đầu vào mình lấy là 0%  nhưng khi xuất ra mình phải ghi 10% vì mình là Doanh nghiệp thương mại thế có đúng không ạ?

    Xin chân thành cảm ơn!

     

     
    4909 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296995   13/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1150 lần


    Bên bạn là kinh doanh hay sản xuất gia công phần mềm?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #297035   13/11/2013

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    thuthiet1610 viết:

    Các luật sư cho em hỏi nhờ với

    - Đối với hóa đơn phần mềm thì:

     + Hóa đơn đầu vào  là 0% hoặc không chịu thuế thì khi xuất hóa đơn đầu ra mình phải ghi 0% hoặc không chịu thuế phải không ạ?

    Chị kế toán cũ bảo với mình là hóa đơn phần mềm đầu vào mình lấy là 0%  nhưng khi xuất ra mình phải ghi 10% vì mình là Doanh nghiệp thương mại thế có đúng không ạ?

    Xin chân thành cảm ơn!

     

    Chào bạn!

    Ngành nghề kinh doanh của Cty bạn không thuộc Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư 06/2012/TT-BTC do đó thuế suất là 10%

     

     
    Báo quản trị |  
  • #297056   13/11/2013

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14997
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1055 lần


    Chào bạn,

    Theo thông tư 06/2012/TT-BTC thì hoạt động sản xuất và kinh doanh phần mềm sẽ không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT (khoản 21 Điều 4) , tức không được khấu trừ đầu vào nhưng cũng không phải nộp thuế đầu ra (khác với thuế suất 0%, thì bạn được khấu trừ đầu vào nhưng không phải nộp thuế đầu ra).

    Tuy nhiên nếu công ty bạn xuất khẩu phần mềm thì lại được hưởng thuế suất là 0% (theo điểm đ Điều 9).

    Dựa theo quy định đó mà bạn xuất hóa đơn cho phù hợp.

    Thân.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Unjustice vì bài viết hữu ích
    thuthiet1610 (15/11/2013)
  • #297169   14/11/2013

    thuthiet1610
    thuthiet1610

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hi bạn!

    Bên mình mua phần mềm của công ty khác sau đó bán  lại nhưng bằng giá khi mua vào hoặc cao hơn 1 chút thôi bạn ạ

    theo như theo thông tư 06/2012/TT-BTC thì hoạt động sản xuất và kinh doanh phần mềm sẽ không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT (khoản 21 Điều 4

    Cập nhật bởi thuthiet1610 ngày 14/11/2013 09:19:57 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #370189   03/02/2015

    dnngocnuong
    dnngocnuong

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Ý bạn hỏi như sau phải không ạ.

    Bạn là doanh nghiệp chế xuất nước ngoài  được miễn giảm thuế 0% ( nằm trong hoặc ngoài khu chế xuất)

    Bạn mua hàng có hóa đơn đầu vào 0%.

    Nhưng khi bạn bán hàng hay xuất khẩu hàng đó thì thuế vat = 0% hay bao nhiêu %.

    ==> cái này thì mình cũng đang quan tâm

     
    Báo quản trị |