Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hóa đơn giá trị gia tăng có được phét viết tắt địa chỉ

Chủ đề   RSS   
  • #190902 02/06/2012

    thuytinhnho

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn giá trị gia tăng có được phét viết tắt địa chỉ

    Công ty em có xuất hóa đơn cho khách hàng
    Tại chỉ tiêu địa chỉ của khách em có viết: ....Bình Dương, Việt Nam.
    Nhưng bên khách hàng yêu cầu phải viết là:...Tỉnh Bình Dương, Việt Nam
    Và yêu cầu bên em phải hủy hóa đơn đã viết
    Em muốn hỏi em viết như vây có sai không? có được thuế chấp nhận hay không? và việc khách hàng yêu cầu bên em phải hủy bỏ hóa đơn đó có hợp lý không ạ?
    Em viết cho nhiều khách hàng khác, khi địa chỉ dài quá em cũng viết luôn như vậy. ví dụ như là Q.Hoàn Kiếm, TP. Hà Nội, thì em chỉ ghi là Hoàn Kiếm, Hà Nội và khách hàng vẫn chấp thuận
    Em rất mong nhận được câu tra lời sớm của luật sư
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190936   02/06/2012

    phamhuungoc
    phamhuungoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy là bạn gặp phải ông khách hàng khó tính rùi, theo mình nghĩ bạn viết tắt như bạn nói thì vẫn hợp lý thôi
     
    Báo quản trị |  
  • #191130   04/06/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (466)
    Số điểm: 3904
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 189 lần


    thuytinhnho viết:
    Công ty em có xuất hóa đơn cho khách hàng
    Tại chỉ tiêu địa chỉ của khách em có viết: ....Bình Dương, Việt Nam.
    Nhưng bên khách hàng yêu cầu phải viết là:...Tỉnh Bình Dương, Việt Nam
    Và yêu cầu bên em phải hủy hóa đơn đã viết
    Em muốn hỏi em viết như vây có sai không? có được thuế chấp nhận hay không? và việc khách hàng yêu cầu bên em phải hủy bỏ hóa đơn đó có hợp lý không ạ?
    Em viết cho nhiều khách hàng khác, khi địa chỉ dài quá em cũng viết luôn như vậy. ví dụ như là Q.Hoàn Kiếm, TP. Hà Nội, thì em chỉ ghi là Hoàn Kiếm, Hà Nội và khách hàng vẫn chấp thuận
    Em rất mong nhận được câu tra lời sớm của luật sư

    Chào bạn
    Thông thường nếu tên địa chỉ quá dài thì vẫn viết tăt được. Nhưng cách viết của bạn không hợp lý dễ gây hiều nhầm chính vì vậy người này không chấp nhận hóa đơn.
    Ví dụ: 125 Đường Ngô Quyền, Ấp 2, Xã Thuận An, Thị xã Thủ Dầu Một, Tỉnh Bình Dương.
    Viết Lại: 125 Đ. Ngô Quyển, Ấp 2, X. Thuận An, TX. TDM, T. Bình Dương
    Cập nhật bởi Ngoankt ngày 04/06/2012 08:47:03 SA

    Cài đặt phần mềm kế toán.

    Liên hệ Anh Ngoạn 0937036447

     
    Báo quản trị |  
  • #191342   04/06/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3407)
    Số điểm: 84480
    Cảm ơn: 1289
    Được cảm ơn 2567 lần
    Moderator

    thuytinhnho viết:
    Công ty em có xuất hóa đơn cho khách hàng
    Tại chỉ tiêu địa chỉ của khách em có viết: ....Bình Dương, Việt Nam.
    Nhưng bên khách hàng yêu cầu phải viết là:...Tỉnh Bình Dương, Việt Nam
    Và yêu cầu bên em phải hủy hóa đơn đã viết
    Em muốn hỏi em viết như vây có sai không? có được thuế chấp nhận hay không? và việc khách hàng yêu cầu bên em phải hủy bỏ hóa đơn đó có hợp lý không ạ?
    Em viết cho nhiều khách hàng khác, khi địa chỉ dài quá em cũng viết luôn như vậy. ví dụ như là Q.Hoàn Kiếm, TP. Hà Nội, thì em chỉ ghi là Hoàn Kiếm, Hà Nội và khách hàng vẫn chấp thuận
    Em rất mong nhận được câu tra lời sớm của luật sư

    Chào bạn !
    Nếu căn cứ theo quy định tại TT153/2010/TT-BTC về in, phát hành, sử dụng và quản lý hóa đơn.

    Khoản 2, Điều 14 quy định về cách lập hóa đơn như sau :

    b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.

    Như vậy, khách hàng yêu cầu Hủy hóa đơn là đúng ! Ở đây mình đang xét về LÝ.
    Xét về tình, thì việc viết tắt như trường hợp của bạn là tạm chấp nhận được. Tuy nhiên, việc chấp nhận được này là nói chung chung, nếu gặp phải bác Thuế khó tính thì bác Thuế căn cứ vào pháp lý như quy định trên là khó chấp nhận, không chấp nhận.

    Khách hàng yêu cầu hủy có thể có lý do : Người kế toán đó đã từng quyết toán thuế với CQ Thuế, đã từng bị CQ Thuế loại hóa đơn ghi thiếu, ghi ko đầy đủ địa chỉ- thông tin của bên Mua, bên Bán trên hóa đơn, nên đó là bài học mà người kế toán đã trải qua và họ rút kinh nghiệm- > yêu cầu hủy là chuyện bình thường.

    Có thể khách hàng dễ tính nhưng chị Thuế khó tính thì cũng đành chịu ! Nên tốt nhất các bạn ghi đúng, ghi đủ thông tin khách hàng trên hóa đơn theo như những gì khách hàng đã thông báo hoặc cung cấp.

    Các bạn cứ thử đặt mình vào vị trí của khách  hàng, của chị Thuế và đặt ra các TH có thể xảy ra.

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    Ngoankt (05/06/2012) Huong_Mio (09/07/2012)
  • #192611   09/06/2012

    thuytinhnho
    thuytinhnho

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn câu trả lời của các bạn nhé
    Đây sẽ là những điều để mình chú hơn cho nhưng lần viết hóa đơn sau
     
    Báo quản trị |  
  • #199682   09/07/2012

    Huong_Mio
    Huong_Mio

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Đôi khi em cũng phải khó tính như vậy với khách hàng đấy ạ, mình đã in hẳn hoi cái thông tin để viết hóa đơn cho họ, họ chỉ việc chép lại vào tờ hóa đơn đỏ thôi nhưng cũng hay tự ý thêm bớt, cái cần viết tắt thì lại viết hẳn ra, cái ko cần lại cho thêm vào... Túm lại để cẩn thận thì em vẫn yêu cầu bên bán hàng phải xuất lại hóa đơn cho đúng, vì làm sao biết đc sau này mình gặp cán bộ thuế dễ hay khó tính đây???

     
    Báo quản trị |