Hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #393754 24/07/2015

    Hóa đơn

    chào Luật sư Thư viên Pháp Luật

    Mình là Hòa 

    hiên đang công tác tại CTY TNHH MTV SX máy cơ khí nông nghiệp Tây Đô, mình có 1 chút vấn đề thắc mắc như sau:

    Hiện tại doanh nghiệp bên mình Thuế thường hay  rất quan tâm, nên bên mình muốn làm đúng trong vấn đề hóa đơn đầu vào và đâu ra. Hiện tại bên mình tên công ty trong giấy phép kinh doanh là "

    Công ty TNHH một thành viên sản xuất máy cơ khí nông nghiệp Tây Đô

    tên viết tắt là : CTY TNHH MTV SX máy cơ khí nông nghiệp Tây Đô

    Nếu doanh nghiệp khác xuất hóa đơn bán hàng cho bên mình thì có cần viết đúng chính xác tên viết tắt , hay đúng chính xác tên  đầy đủ không 

    vd như viết đúng tên đầy đủ là phải viết ra hêt như Công Ty TNHH một thành viên sản xuất máy cơ khí nông nghiệp Tây đô

    hoặc viết tắt là CTY TNHH MTV SX máy cơ khí nông nghiệp Tây Đô

    có nhiều hóa đơn xuất cho bên mình là : CÔNG TY TNHH MTV SX máy cơ khí nông nghiệp Tây Đô như vậy có đúng ko ?

    hóa đơn đó vừa dùng chữ viết tắt vừa dùng chữ viết đầy đủ . 

    Nếu xét trên những văn bản về thuế thì có văn bản quy định nào mới nhất về vấn đề này ko ?

     

    Thư hai là 

    Có 1 hóa đơn dịch vụ bên em vừa nhận được là thuê phòng khách sạn nhưng thiếu đơn vị tính và đơn giá chỉ có thành tiền thôi , vậy hóa đơn này có hợp lệ và đem báo cá thuế được ko 

     

     
    2407 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393966   27/07/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 68071
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4219 lần


    Chào bạn phuochoado,

    Vấn đề của bạn mình trả lời như sau:

    - Thứ nhất, việc ghi hóa đơn bạn có thể ghi bằng tên đầy đủ hay tên viết tắt theo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế. Căn cứ theo Điểm b Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC (Điểm b Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC)

    - Thứ hai, theo Điểm g Khoản 1 Điều 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC (được sửa đổi bởi Điểm a Khoản 2 Điều 5 Thông tư 119/2014/TT-BTC) thì hóa đơn phải có tên hàng hóa, dịch vụ; đơn vị tính; số lượng; đơn giá hàng hóa, dịch vụ; thành tiền ghi bằng số và bằng chữ, vì vậy, hóa đơn không có đơn vị tính thì được xem là không hợp lệ để báo cáo thuế. 

     
    Báo quản trị |