hoá đoen đối với TSCD mua ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #160137 09/01/2012

    thienq69
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1426
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    hoá đoen đối với TSCD mua ngoài

     

    Chào chị Vân nhờ chị tư vấn cho trường hợp sau: Công ty tôi mua ô tô của người dân không có hoá đơn chỉ có hợp đồng mua bán, tôi đã đóng thuế trước bạ theo gía ghi trên hợp đồng và tôi đã làm thủ tục đăng bộ vậy xe ô tô đó có được đưa vào khấu hao được không ? có thể căn cứ vào biên lai trước bạ để tính nguyên giá TSCĐ là xe được không ?
     
    5784 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160211   10/01/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    Chào anh !

    Gửi anh tham khảo nội dung CV sau để anh biết & thực hiện :

    BỘ TÀI CHÍNH
    TỔNG CỤC THUẾ
    -------

    CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
    --------------

    Số:1406/TCT-CS
    V/v chứng từ đối với tài sản mua trực tiếp của cá nhân

    Hà Nội, ngày 27 tháng 04 năm 2010

     

    Kính gửi: Cục thuế tỉnh Bình Phước

    Trả lời công văn số941/CT-TTHT ngày 16/07/2009 của Cục thuế tỉnh Bình Phước đề nghị hướng dẫn về chứng từ đối với tài sản mua trực tiếp của cá nhân, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

    Tại Điều 5, Mục II, Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định ban hành kèm theo Quyết định số206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định: “Mọi tài sản cố định trong doanh nghiệp phải có bộ hồ sơ riêng (bộ hồ sơ gồm có biên bản giao nhận tài sản cố định, hợp đồng, hóa đơn mua tài sản cố định và các chứng từ khác có liên quan)…”.

    Căn cứ các quy định nêu trên, giấy tờ hợp pháp đối với tài sản cố định để được trích khấu hao tính vào chi phí khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp là các giấy tờ chứng minh doanh nghiệp có quyền sở hữu tài sản hợp pháp. Đối với trường hợp cơ sở kinh doanh mua lại xe ôtô 7 chỗ đã qua sử dụng của cá nhân không kinh doanh thì doanh nghiệp phải có giấy tờ chứng minh tài s���n thuộc quyền sở hữu hợp pháp của doanh nghiệp, trong trường hợp này là Giấy chứng nhận đăng ký xe mang tên của cơ sở kinh doanh đó.

    Tại Điểm 1.a, Điều 4, Mục II, Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định ban hành kèm theo Quyết định số206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định:

    “1. Xác định nguyên giá tài sản cố định hữu hình:

    a. Tài sản cố định h��u hình mua sắm:

    Nguyên giá tài sản cố định hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ) là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay đầu tư cho tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ…”

    Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp doanh nghiệp mua xe ôtô 7 chỗ ngồi của cá nhân không kinh doanh thì nguyên giá xe ôtô 7 chỗ ngồi được xác định là giá mua thực tế đã được cơ quan chuyên môn về thẩm định giá xác nhận cộng (+) lệ phí trước bạ (khi sang tên/chuyển quyền sở hữu) cộng (+) các chi phí khác có liên quan tính đến thời điểm đưa tài sản vào sử dụng.

    Tổng cục Thuế thông báo để Cục thuế tỉnh Bình Phước được biết. Đề nghị Cục thuế hướng dẫn doanh nghiệp thực hiện theo đúng các quy định của pháp luật./.  

     

     

    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Vụ PC (TCT);
    - Lưu: VT, CS-3b.

    KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
    PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




    Phạm Duy Khương

      Anh lưu ý : Phần chuyên môn về thẩm định giá - Nếu anh muốn chặt chẽ ngay từ đầu thì anh có thể thuê bên thứ 3 thẩm định giá của TSCĐ đó, & mất 1 chút phí dưới 3 triệu thôi & cũng có hóa đơn phí thẩm định cho anh hạch toán.

    Nếu ko thì cũng ko sao, có điều anh sẽ phải có những lập luận chặt chẽ trước CQ Thuế khi quyết toán. & lúc này, TH của anh, căn cứ vào giá đóng lệ phí trước bạ + thuế lệ phí trước bạ + các khoản chi phí có liên quan đến việc hình thành TSCĐ để hạch toán NG & A căn cứ vào đó để trích khấu hao.

    Thân !


    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 10/01/2012 10:32:31 SA

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #160244   10/01/2012

    hoanglienson1
    hoanglienson1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2011
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Dear!
    Căn cứ 130: Các khoản ko dc trừ:

    2.2. Chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:


    b) Chi khấu hao đối với tài sản cố định  không có giấy tờ chứng minh được thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ tài sản cố định thuê mua tài chính).



    2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây,  rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, #ffc000;">tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.

    Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của  doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế. 

    Như vậy bạn cần có đầy đủ chứng từ chứng minh quyền sở hữu tài sản và lập bảng kê theo quy định.


     
    Báo quản trị |  
  • #160245   10/01/2012

    hoanglienson1
    hoanglienson1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2011
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Ah bây giờ áp dụng Thông tư 203 chứ ko dung cái 206 bạn ah.
     
    Báo quản trị |  
  • #160259   10/01/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    hoanglienson1 viết:
    Ah bây giờ áp dụng Thông tư 203 chứ ko dung cái 206 bạn ah.

    Đó là CV trả lời, BV trích dẫn CV để chủ topic tham khảo, cụ thể phần chữ đỏ đậm là điều cần chú ý.

    Văn bản TT203/2009/TT-BTC so QĐ 206 về cơ bản trong TH này thì ko có gì thay đổi & việc TT 203 thay thế QĐ 206 thì đương nhiên tôi biết !



    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #160302   10/01/2012

    thienq69
    thienq69
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1426
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Cảm ơn Bích Vân mình củng nghĩ như vậy còn hoanglienson1 trích dẩn thông tư 130/2008 ko hợp lý vì xe ko phải tu8ự nhạt về
     
    Báo quản trị |