Hồ sơ khi đề nghị đính chính thửa đất

Chủ đề   RSS   
  • #407603 24/11/2015

    LoBach

    Female
    Sơ sinh


    Tham gia:07/10/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Hồ sơ khi đề nghị đính chính thửa đất

    Tôi có một thửa đất ở đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Khi Nhà nước mở đường đã thu hồi một phần thửa đất đó. Tôi muốn hỏi Luật sư thủ tục và hồ sơ khi đề nghị đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

    Xin trân trọng cảm ơn!

     
    2549 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425414   24/05/2016

    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

    Căn cứ tại Khoản 1 Điều 106 Luật đất đai 2013 có quy định cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

    “Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

    a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

    b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.”

    Căn cứ vào quy định trên và kết hợp với thông tin bạn cung cấp, gia đình bạn có quyền đề nghị cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất giải quyết.

    Về hồ sơ đề nghị đính chính bao gồm các giấy tờ sau:

    1. Đơn đề nghị đính chính nội dung sai sót (đối với trường hợp sai sót do lỗi của người sử dụng đất)

    2. Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đã cấp (bản chính);

    3. Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao);

    4. Chứng minh nhân dân của chủ hộ (bản sao).

    Về thủ tục đính chính được quy định tại Khoản 1 Điều 86 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP như sau:

    “Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính. 

    Trường hợp sai sót do lỗi của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thì người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải có đơn đề nghị để được đính chính.

    Trường hợp Văn phòng đăng ký đất đai phát hiện Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót thì thông báo cho người sử dụng đất biết và yêu cầu người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận đã cấp để thực hiện đính chính.”

    Như vậy để tiến hành đính chính lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mình, bạn có thể thực hiện theo các quy định và thủ tục nêu trên.

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    CV. Hà Hằng

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    LoBach (09/06/2017)
  • #425445   24/05/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1347)
    Số điểm: 10582
    Cảm ơn: 177
    Được cảm ơn 1104 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Khi nào Giấy chứng nhận cấp cho bạn có sai sót (những sai sót qui định tại khoản 1 điều 106 Luật đất đai 2013) , ví dụ bạn tên Nguyễn Thị X nhưng Giấy chứng nhận lại ghi là Nguyễn Văn X, hoặc thửa đất của bạn theo hồ sơ địa chính là thửa 23 nhưng trong Giấy chứng nhận lại ghi là thửa số 32 ...v..v... thì mới làm thủ tục xin đính chính lại cho đúng. Còn trường hợp này, Giấy chứng nhận cấp cho bạn không có sai sót nhưng do Nhà nước thu hồi một phần nên hình dạng, kích thước, diện tích thửa đất bị thay đổi thì phải Đăng ký biến động theo qui định tại điểm c khoản 4 điều 95 Luật đất đai 2013, trình tự, thủ tục qui định tại điều 85 Nghị định 43/2014/NĐ-CP. Tuy Luật qui định có phần rườm rà nhưng thực tế Bạn chỉ cần có Đơn kèm theo Quyết định thu hồi đất và hồ sơ bồi thường, đền bù xong là được đăng ký biến động rất nhanh.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    LoBach (09/06/2017)