DanLuat 2015

Hình phạt đối với hành vi cướp giật tài sản?

Chủ đề   RSS   
  • #28579 01/12/2008

    hang_t

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hình phạt đối với hành vi cướp giật tài sản?

    Bạn em sinh 1991,đã cùng với một người bạn nữa đã đi cướp giật,trong quá trình cướp giật của một đang được một người khác chở cùng với một bé gái 30 tháng tuổi,sau khi thực hikện hành vi trên đã bị CA bắt.Sau khi bị bắt các tài sản được Hội đồng định giá TS trong tố tụnghing sự TP xác định tài sản chỉ có giá trị mua bán chứ không có giá trị buôn bán trên thị trường.Các TS đó được trả lại cho người bị hại và người bị hại không đòa bồi thường thiệt hại .Về phần gia đình không co tiên án tiền sự.bạn em vi phạm lần đầu,Cha là thương binh 2/4 ,mẹ lam bên dược nhưng do mất sức lao đoọng nên nghỉ ở nhà
    Vậy bạn em phải chịu mức án là bao nhiêu và bạn em co duoc miễn giảm mức án thành án treo không?
     
    7108 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #28580   01/12/2008

    chichchoe
    chichchoe
    Top 500
    Mầm

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2008
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 565
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Cướp giật tài sản

    Bạn nên trình bày lại cho rõ ràng, chứ mình đọc chẳng hiểu.
    Còn Điều 136 Bộ luật Hình sự về tội cướp giật tài sản, quy định:
    1. Người nào cướp giật tài sản của người khác, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười  năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Có tính chất chuyên nghiệp;
    c) Tái phạm nguy hiểm;
    d) Dùng thủ đoạn nguy hiểm;
    đ) Hành hung để tẩu  thoát;
    e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương  tật từ 11% đến 30%;
    g) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
    h) Gây hậu quả nghiêm trọng.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến  mười lăm năm:
    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;
    b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
    c)  Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
    4.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc làm  chết người;
    b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
    c) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-