Hình phạt cho tội trộm xe

Chủ đề   RSS   
  • #226737 15/11/2012

    thaoquynhho

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hình phạt cho tội trộm xe

    bạn cháu sinh năm 1996, nhưng hiện giờ  đã nghỉ học do hoàn canh khó khăn,  bạn ấy ăn cắp hơn 2 lần, có lần thi xe máy hơn 5 triệu cod lần là xe đạp, nhưng lần gần đay nhất đã bị bắt , bây giờ bị tạm giam trong  3 tháng rồi mới  khởi tố, cháu nghe nói có thể sẽ bị đưa vào trại giáo dưỡng, vậy có cáh nào bãi nại hay bồi thường hay giảm nhẹ án cho bạn ấy không, và nếu có thì phải làm sao? Xin cho cháu câu trả lời trong thời gian sớm nhất, cháu sin chân thành cảm ơn!!!

     
    5044 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227075   16/11/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình thì bạn của bạn sinh năm 1996  ở thời điểm phạm tội là người chưa thành niên vì thế theo quy định của BLHS  hình phạt sẽ nhẹ hơn người đã thành niên phạm tội. Chính sách nhân đạo, khoan hồng của pháp luật hình sự về đường lối xử lý người chưa thành niên phạm tội là giáo dục, cải tạo, hạn chế áp dụng hình phạt tù, không áp dụng hình phạt tù chung thân, tử hình đối với người chưa thành niên phạm tội. Pháp luật quy định chế độ khoan hồng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự đối với người phạm tội lần đầu, có nhân thân tốt, thành khẩn khai báo, kịp thời khắc phục hậu quả do hành vi phạm tội gây ra. Vì thế bạn nên khuyên bạn đó hợp tác điều tra, thành thật khai báo và kịp thời khắc phục hậu quả để được hưởng các tình tiết giảm nhẹ theo quy định của pháp luật. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #235563   26/12/2012

    hiennguyents
    hiennguyents

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư.

    em có người bạn ăn trộm xe máy ở bệnh viện,chiếc xe trị giá khoảng 4 mấy triệu.

    bạn em sinh năm 1990, đang học liên thông, chưa có tiền án tiền sự.ma do uống rượu say nên cả 3 người cùng đi.bạn em không phải người trực tiếp lấy.

    đang lấy thì bị bắt quả tang, không có gì nghiêm trọng. vậy cho em hỏi bạn em có thể bị xử lý như thế nào, hình phạt nặng nhất cho bạn em là gì.

    em xin cam ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #235715   26/12/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày, thì hành vi của người đó đã phạm vào tội trộm cắp được quy định tại Điều 138 BLHS.

     

    "Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng". Như vậy nếu bị khởi tố thì người đó có thể bị khởi tố theo khoản 1, điều 138 BLHS. Theo quy định của bộ luật TTHS 2003 người bị tạm giữ, bị can, bị cáo có quyền mời Luật sư để bào chữa.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #309712   17/02/2014

    anhnhoem1
    anhnhoem1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em hỏi anh.em đi trộm xe máy và bị truy lã.nhưng em bị tai nạn xe máy trán thương sợ não va ở viện tâm thần rồi viện răng hàm mặt rồi.Thế em phai đi tù bao nhiêu lâu ạ

    e trom lan dau co 1 lan.e di an trom 1 minh.va kai xe tam gan 20 trieu.em dang nghi la sap dua nen huyen no di vien tam than tren no.khi no bat duoc xe nhung em gay tai nan mat 5trieu roi em tron.vu cua em thj lan dau tien nhung sau day thj em lay trom 1 kai xe nhung nguoi dan bat duoc em ngoai ngo nha nguoi ta.voi ca sau ngay bat duoc xe da 10 ngay la em qua tuoi thanh nienêu 

    -Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dâu hết nhé!!!-

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869