DanLuat 2015

Hiểu quy định về con dấu trong Luật DN 2014 thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #364224 23/12/2014

    HoGiaConsulting

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 10 lần


    Hiểu quy định về con dấu trong Luật DN 2014 thế nào?

    Theo quy định của LDN 2014 thì doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu. Tuy nhiên không rõ là Doanh nghiệp có được quyền không dùng con dấu nữa hay không? Anh em Dân luật hiểu như thế nào?  Điều 44. Con dấu của doanh nghiệp

    1. Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp. Nội dung con dấu phải thể hiện những thông tin sau đây:

    a) Tên doanh nghiệp;

    b) Mã số doanh nghiệp.

    2. Trước khi sử dụng, doanh nghiệp có nghĩa vụ thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

    3. Việc quản lý, sử dụng và lưu giữ con dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty.

    4. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.

    5. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

    HoGia Consulting blog được tạo lập nhằm mục đích trao đổi thông tin và thảo luật về môi trường đầu tư và hệ thống pháp luật tại Việt Nam. Xem thêm: http://hogiaconsulting.blogspot.com

     
    2847 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364245   23/12/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 405 lần


    Chờ chính phủ quy định chị tiết bạn ơi (khoản 5 có nêu) :|

     
    Báo quản trị |  
  • #364250   23/12/2014

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1479 lần


    Chào bạn,

    Trong LDN 2014 không nói nhiều về con dấu, chỉ có Điều 44 là quy định sơ bộ về con dấu.

    Báo chí thời gian gần đây thông tin rằng doanh nghiệp có thể chọn sử dụng hoặc không sử dụng con dấu trong các hoạt động của mình. Điều đó có chính xác không? Cần phải xem lại.

    Căn cứ theo Điều 44 này thì không thấy thể hiện nội dung đó. Khoản 1, Điều 44 ghi: "Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp...", được hiểu là doanh nghiệp chưa biết có quyền quyết định không sử dụng con dấu???

    Do vậy, phải tìm hiểu thêm các thuyết minh về LDN hoặc chờ Nghị định, Thông tư hướng dẫn LDN theo Khoản 5 Điều 44 này.

    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    SAdmin (23/12/2014)
  • #364263   23/12/2014

    HoGiaConsulting
    HoGiaConsulting

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 10 lần


    Quan trọng là ở câu hỏi này: Doanh nghiệp có thể chọn sử dụng hoặc không sử dụng con dấu trong các hoạt động của mình? Theo cá nhân mình hiểu thì vẫn phải có con dấu, chỉ có điều ít thủ tục đăng ký hơn thôi.

    HoGia Consulting blog được tạo lập nhằm mục đích trao đổi thông tin và thảo luật về môi trường đầu tư và hệ thống pháp luật tại Việt Nam. Xem thêm: http://hogiaconsulting.blogspot.com

     
    Báo quản trị |  
  • #364293   23/12/2014

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Điều 44. Con dấu của doanh nghiệp

    4. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.

    Như vậy con dấu vẫn "buộc" phải có trong các trường hợp:

    i) "theo quy định của pháp luật", thường là khi thực hiện các thủ tục hành chính, do họ chưa quen với việc không có con dấu trong hồ sơ.

    ii) Bên đối tác vẫn có thể yêu cầu con dấu cùng với chử ký.

    Sự khác nhau so với trước đây là nếu không có thoả thuận trong văn bản là chỉ cần có chử ký thì vẫn có giá trị thực hiện. 

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn oneclicklogin vì bài viết hữu ích
    HoGiaConsulting (23/12/2014)
  • #364432   23/12/2014

    HoGiaConsulting
    HoGiaConsulting

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 10 lần


    oneclicklogin viết:

    Điều 44. Con dấu của doanh nghiệp

    4. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.

    Như vậy con dấu vẫn "buộc" phải có trong các trường hợp:

    i) "theo quy định của pháp luật", thường là khi thực hiện các thủ tục hành chính, do họ chưa quen với việc không có con dấu trong hồ sơ.

    ii) Bên đối tác vẫn có thể yêu cầu con dấu cùng với chử ký.

    Sự khác nhau so với trước đây là nếu không có thoả thuận trong văn bản là chỉ cần có chử ký thì vẫn có giá trị thực hiện. 

    Đồng ý với lập luận của bạn!!!!

    HoGia Consulting blog được tạo lập nhằm mục đích trao đổi thông tin và thảo luật về môi trường đầu tư và hệ thống pháp luật tại Việt Nam. Xem thêm: http://hogiaconsulting.blogspot.com

     
    Báo quản trị |  
  • #365201   28/12/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Vẫn chưa nói thêm được điều gì chính xác cho tới khi nghị định, thông tư hướng dẫn được bạn hành. Ở đây, mình xin được góp ý để trao đổi thêm các  thảo luận của mọi người ở trên.
     
    "Doanh nghiệp có thể chọn sử dụng hoặc không sử dụng con dấu trong các hoạt động của mình?"
     
    Câu trả lời của mình là nhưng không phải dựa vào quy định của LDN 2014 mới được ban hành mà dựa vào ý chí của các nhà làm luật. Bởi trong bối cảnh mà ở nước ta, việc giải thích luật đang còn hạn chế và các văn bản hướng dẫn LDN chưa được thi hành thì việc xem xét ý chí của các nhà làm luật là một việc cũng quan trọng không kém.
     
    Theo Báo cáo số 761/BC-UBTVQH13 của UBTVQH về tiếp thu, chỉnh lý, giải trình dự án Luật doanh nghiệp (sửa đổi) thì có một nội dung thể hiện rằng, doanh nghiệp vẫn tiếp tục phải có con dấu.
     
    "Ủy ban thường vụ Quốc hội xin báo cáo như sau: ở nhiều nước, việc xác định giá trị pháp lý văn bản giao dịch của doanh nghiệp chỉ cần căn cứ vào chữ ký của đại diện các bên giao dịch; hiện nay, chữ ký số cũng đã được sử dụng. Tuy nhiên, với tập quán, thói quen sử dụng con dấu và điều kiện hạ tầng kỹ thuật ở nước ta, trong thời gian tới vẫn cần giữ quy định về doanh nghiệp phải có con dấu riêng, người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm quản lý việc sử dụng và lưu giữ con dấu; việc thay con dấu bằng chữ ký, chữ ký điện tử sẽ được tiếp tục nghiên cứu, áp dụng khi có đủ điều kiện thích hợp."
     
    Sử dụng như thế nào?
     
    "Con dấu của doanh nghiệp được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu. Trường hợp giao dịch với các đối tác không sử dụng dấu thì doanh nghiệp Việt Nam cũng không bắt buộc sử dụng dấu mà các bên giao dịch xác định giá trị pháp lý văn bản căn cứ vào chữ ký của người có thẩm quyền giao dịch. "
     
     

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (28/12/2014)

0 Thành viên đang online
-