Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

hieu luc cua van ban quy pham phap luat

Chủ đề   RSS   
  • #93873 08/04/2011

    huongnguyen86

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hieu luc cua van ban quy pham phap luat

    xin cho hỏi trường hợp như sau
    căn cứ vào pháp lệnh cán bộ, công chức, UBND ra một quyết định (quyết định này được xem là văn bản quy phạm pháp luật).
    Khi pháp lệnh hết hiệu lực, Quyết định đã ban hành có mặc nhiên hết hiệu lực theo không?mặc dù nội dung trong quyết định vẫn phù hợp với Luật CBCC mới ban hành. Nếu như muốn giữ quyết định này thì phải làm thủ tục gì?

    trân trọng cảm ơn!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #93878   08/04/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (726)
    Số điểm: 5685
    Cảm ơn: 105
    Được cảm ơn 347 lần


    Bạn tham khảo quy định sau nhé, khoản 1, ĐIều 53, Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật của HĐND, UBND 2004:

    "Điều 53. Những trường hợp văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân, Uỷ ban nhân dân hết hiệu lực

    1. Văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân, Uỷ ban nhân dân hết hiệu lực trong các trường hợp sau đây:

    a) Hết thời hạn có hiệu lực đã được quy định trong văn bản;

    b) Được thay thế bằng một văn bản mới của chính cơ quan đã ban hành văn bản đó;

    c) Bị hủy bỏ hoặc bãi bỏ bằng một văn bản của cơ quan nhà nước, cá nhân có thẩm quyền;

    d) Không còn đối tượng điều chỉnh."

    Trường hợp của bạn có thể do Luật cán bộ công chức 2008 thay thế cho pháp lệnh cán bộ công chức 1998 dẫn đến đối tượng điều chỉnh của nó không còn tồn tại nữa. Cách đơn giản nhất là UBND sẽ ban hành một văn bản QPPL mới thay thế văn bản QPPL cũ cho phù hợp với đối tượng được điều chỉnh. 


    -Nếu bạn thấy rằng, nội dung của Quyết định không có nhiều thay đổi nếu áp dụng theo Luật cán bộ, công chức 2008, UBND chỉ cần ra một Quyết định thay thế Quyết định trước nhưng chỉ thay cơ sở của Quyết định từ Pháp lệnh cán bộ công chức 1998 thành Luật cán bộ công chức 2008. Việc này hoàn toàn nằm trong thẩm quyền của UBND đúng không !!

    Cập nhật bởi Im_lawyerx0 ngày 08/04/2011 02:06:58 PM

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #93891   08/04/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 25
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1440)
    Số điểm: 15692
    Cảm ơn: 1261
    Được cảm ơn 1261 lần


    #0072bc; font-size: 13px;">huongnguyen86 viết:
    xin cho hỏi trường hợp như sau
    căn cứ vào pháp lệnh cán bộ, công chức, UBND ra một quyết định (quyết định này được xem là văn bản quy phạm pháp luật).
    Khi pháp lệnh hết hiệu lực, Quyết định đã ban hành có mặc nhiên hết hiệu lực theo không?mặc dù nội dung trong quyết định vẫn phù hợp với Luật CBCC mới ban hành. Nếu như muốn giữ quyết định này thì phải làm thủ tục gì?

        Chào bạn,

        - Căn cứ Khoản 1 Điều 53 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật của HĐND, UBND nêu trên, nếu đáp ứng các điều kiện quy định như thế thì Quyết định của UBND vẫn có giá trị áp dụng dù đã có Luật CBCC mới thay thế PL CBCC mà Quyết định đó đã được căn cứ để ban hành.

        - Bạn nói "Nếu như muốn giữ quyết định này thì phải làm thủ tục gì?" là sao, tôi không hiểu??? Bạn là cá nhân hoặc CBCC: muốn giữ thì cứ giữ. Bạn là người có trách nhiệm theo dõi hiệu lực văn bản và cố vấn ban hành văn bản QPPL của UBND: thì nên tư vấn soạn thảo Quyết định thay thế để có căn cứ cập nhật và phù hợp hơn.

        Chúc bạn khỏe.

    Discretion is the greater part of valor!

     
    Báo quản trị |