DanLuat 2015

Hiệu lực của hợp đồng được ký và đóng dấu không đúng thể thức

Chủ đề   RSS   
  • #225001 08/11/2012

    nhumai.law

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 3 lần


    Hiệu lực của hợp đồng được ký và đóng dấu không đúng thể thức

    Kính gửi các Luật sư và các anh chị,

       Tôi tên là Nguyễn Thị Như Mai, hiện Tôi có một thắc mắc về hiệu lực của hợp đồng. Xin được hỏi 2 vấn đề sau, và rất mong nhận được sự tư vấn của Quý luật sư.

       1/ Một người Chủ tịch Hội đồng thành viên, là người đại diện theo pháp luật được ghi trong điều lệ Công ty, trong hợp đồng giữa Công ty này với các đối tác có cần phải ghi rõ vị Chủ tịch này là "Đại diện theo pháp luật:..." hay chỉ cần ghi là "Đại diện:...".

       2/ Nếu hợp đồng có chữ ký của người đại diện theo pháp luật của một Công ty, và có đóng dấu của Công ty. Nhưng con dấu lại được đóng trước và chữ ký được ký đè lên con dấu thì hợp đồng này có hiệu lực không ah?

      Rất mong nhận được sự lưu tâm của Quý luật sư và các anh chị!

      Xin chân thành cảm ơn!

    Trân trọng

     
    8832 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225094   09/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 76163
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3705 lần


    Chào bạn!

    Nick của bạn gợi cho mình nhiều điều!

    Xin trao đổi mấy quan điểm nhỏ:

    Hợp đồng là thỏa thuận giữa các bên;

    1/ Ghi cũng được, không ghi cũng được, quan trọng là giấy đăng ký cũng như điều lệ người đó là đại diện theo pháp luật. Có nơi chỉ ghi: CHỦ TỊCH và dưới đó ký tên, đóng dấu, họ tên, hết.

    2/ Quan trọng là dấu thật và chữ ký thật.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    nhumai.law (09/11/2012)
  • #225821   12/11/2012

    nhumai.law
    nhumai.law

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 3 lần


    Rất cảm ơn anh nguyenvantongnv đã quan tâm trả lời thắc mắc của em. Em xin được hỏi thêm để làm rõ vấn đề này ah.

    1/ Theo Điều 49, khoản 4 Luật DN 2005: "Trường hợp Điều lệ công ty quy định Chủ tịch Hội đồng thành viên là người đại diện theo pháp luật thì các giấy tờ giao dịch phải ghi rõ điều đó", thì mình ghi chức danh thôi vẫn được phải không ah?

    2/ Nếu hợp đồng do bên kia đóng dấu trước và ký sau thì liệu sau này bên kia có thể viện vào lý do là chữ ký giả mạo để huỷ bỏ hợp đồng bất cứ lúc nào (nếu muốn) không ah?

    Xin cám ơn anh đã giải đáp.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #333723   17/07/2014

    tuanktmdf
    tuanktmdf

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi: Luật Sư

    Do tính chất công việc, nên sếp của Bên em thường Xuyên không có mặt tại công ty

    Con dấu thì  nằm ở công ty, Trường hợp công ty đóng dấu trước văn bản và sếp ký sau

    thì có hợp lý, hợp lệ với quy định hiện nay không?, Rất mong luật sư tư vấn giúp công ty

    Trân trọng! 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #333754   17/07/2014

    HUYNHPHUOCLOI
    HUYNHPHUOCLOI

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2014
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 4 lần


    Điều 401. Hình thức hợp đồng dân sự

    1. Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định.

    2. Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó.

    Hợp đồng không bị vô hiệu trong trường hợp có vi phạm về hình thức, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    vì vậy nếu có đóng dấu trước hay sau cũng không quan trọng. hợp đồng muốn có hiệu phải tuân thủ

    Điều 122. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

    c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

    2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định.

    ĐT: 098 6363 449

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-