HĐLĐ không ghi căn cứ, không có Quốc hiệu, Tiêu ngữ có hợp pháp?

Chủ đề   RSS   
  • #566457 11/01/2021

    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 288 lần


    HĐLĐ không ghi căn cứ, không có Quốc hiệu, Tiêu ngữ có hợp pháp?

    quốc hiệu, tiêu ngữ của hđlđ

    HĐLĐ không ghi căn cứ, Quốc hiệu, Tiêu ngữ có hợp pháp

    Hợp đồng lao động (HĐLĐ) là sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, tiền lương, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động. Trường hợp hai bên thỏa thuận bằng tên gọi khác nhưng có nội dung thể hiện về việc làm có trả công, tiền lương và sự quản lý, điều hành, giám sát của một bên thì được coi là hợp đồng lao động.

    Như vậy, HĐLĐ không có căn cứ pháp lý, không có quốc hiệu tiêu ngữ thì có ảnh hưởng đến hiệu lực của hợp đồng không?

    * HĐLĐ không ghi Quốc hiệu, Tiêu ngữ

    Về nguyên tắc HĐLĐ là một hình thức của giao dịch dân sự, theo quy định tại Điều 117 Bộ luật dân sự 2015 về điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự như sau:

    "1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

    b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

    c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

    2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định."

    Bên cạnh đó, Từ Điều 123 đến Điều 129 của Bộ luật Dân sự 2015 nêu ra những trường hợp giao dịch dân sự vô hiệu cũng không yêu cầu phải có tiêu ngữ, quốc hiệu.

    Tại Điều 129 Bộ luật dân sự 2015 về giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức thì hình thức ở đây chỉ bắt buộc công chứng, chứng thực. Đối với HĐLĐ không yêu cầu các bên giao kết hợp đồng phải tiến hành công chứng, chứng thực.

    Bên cạnh đó, hiện nay về thể thức trình bày đối với văn bản quy phạm pháp luật và văn bản hành chính mới yêu cầu phải ghi Quốc hiệu, Tiêu ngữ. Còn đối với HĐLĐ thì không bắt buộc phải ghi Quốc hiệu, Tiêu ngữ.

    Như vậy, việc không ghi Quốc hiệu, Tiêu ngữ trong HĐLĐ không ảnh hưởng đến giá trị hiệu lực của hợp đồng.

    * HĐLĐ không ghi căn cứ pháp lý

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 21 Bộ luật lao động 2019 thì HĐLĐ phải có những nội dung chủ yếu sau:

    - Tên, địa chỉ của người sử dụng lao động và họ tên, chức danh của người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động;

    - Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, nơi cư trú, số thẻ Căn cước công dân, Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động;

    - Công việc và địa điểm làm việc;

    - Thời hạn của hợp đồng lao động;

    - Mức lương theo công việc hoặc chức danh, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

    - Chế độ nâng bậc, nâng lương;

    - Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

    - Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

    - Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp;

    - Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề.

    Phần căn cứ trong hợp đồng theo quy định của pháp luật hiện nay thì chỉ áp dụng cho hợp đồng xây dựng (Khoản 1 Điều 141 Luật xây dựng 2014). Còn các loại hợp đồng khác sẽ được điều chỉnh bởi các luật chuyên ngành trên nguyên tắc chung về hợp đồng quy định ở Bộ luật dân sự. 

    Trường hợp, HĐLĐ có đưa thêm căn cứ pháp lý hay không thì nếu có tranh chấp xảy ra thì tòa án sẽ căn cứ vào các quy định của pháp luật về lao động để giải quyết chứ không chỉ căn cứ vào cơ sở mà các bên đã đưa vào hợp đồng khi giao kết HĐLĐ.

    Phần căn cứ pháp lý thông thường ghi trên hợp đồng lao động không phải là điều khoản cơ bản của hợp đồng. Như vậy, HĐLĐ không ghi căn cứ pháp lý không ảnh hưởng đến có hiệu lực của hợp đồng.

    Cập nhật bởi NgocHoLaw ngày 11/01/2021 05:06:08 CH
     
    1780 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    admin (12/01/2021) ThanhLongLS (11/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570819   28/04/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1234)
    Số điểm: 8030
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 162 lần


    Theo quy định thì nội dung của hợp đồng lao động đảm bảo theo Điều 21 Bộ luật Lao động  2019 và Điều 3 Thông tư 10/2020/TT-BLĐTBXH hướng dẫn Bộ luật Lao động về nội dung của hợp đồng lao động, Hội đồng thương lượng tập thể và nghề, công việc có ảnh hưởng xấu tới chức năng sinh sản, nuôi con do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành. Trong đó không nêu phải có căn cứ, quốc hiệu, tiêu ngữ.
     
     
     
    Báo quản trị |