Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hậu quả của việc không kê khai tài khoản ngân hàng theo Thông tư 156 thì bị gì?

Chủ đề   RSS   
  • #301872 12/12/2013

    anhminhhh
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 3087
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 45 lần


    Hậu quả của việc không kê khai tài khoản ngân hàng theo Thông tư 156 thì bị gì?

    Dạo gần đây trên diễn đàn ta bàn luận khá sôi nổi về việc kê khai tài khoản ngân hàng theo thông tư mới. Thế em không rõ em xin hỏi các bạn một câu đơn giản là: hậu quả của việc không kê khai hoặc kê khai không đầy đủ thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư 156/2013/TT-BTC thì bị gì? 
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301874   12/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (1232)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 354
    Được cảm ơn 589 lần


    Chào bạn.

    theo Thông tư 156/2013/TT-BTC

    Điều 9. Thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế

    Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định 83/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành thì phải thông báo bổ sung tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.

    Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này (thay thế Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22/5/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế).

     

    Như vậy, Tài khoản ngân hàng là thuộc về "thông tin đăng ký thuế".

     

    theo Thông tư 166/2013/TT-BTC

    Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định

    1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

    2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này).

    3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

    b) Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế.

    c) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #302042   12/12/2013

    anhminhhh
    anhminhhh
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 3087
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 45 lần


    Chào bạn!

    Thông tư 156/2013/TT-BTC
     
    Điều 9. Thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế
     
    Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định 83/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành (hiệu lực thi hành từ ngày 15 tháng 9 năm 2013) thì phải thông báo bổ sung tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.
     
    Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này (thay thế Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22/5/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế).

     

     

    Câu từ bên trên tối nghĩa quá, em xin hỏi bạn là quy định trên cái gì trước ngày thi hành 15/9/2013: ngày cấp đăng ký thuế hay ngày mở tài khoản? Tóm lại nếu ngày thành lập công ty và có mã số thuế là ngày 1/4/2013, nhưng đến tận bây giờ mới sắp mở tài khoản ngân hàng (dự kiên mở vào ngày 20/12/2013-20/1/2014) thì quy định về kê khai theo mẫu 08 như thế nào em xin cảm ơn?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #302207   13/12/2013

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (646)
    Số điểm: 5330
    Cảm ơn: 106
    Được cảm ơn 252 lần


    anhminhhh viết:

    Chào bạn!

    Thông tư 156/2013/TT-BTC
     
    Điều 9. Thay đổi, bổ sung thông tin đăng ký thuế
     
    Đối với người nộp thuế đã được cấp đăng ký thuế nhưng chưa thông báo thông tin về các tài khoản của người nộp thuế đã mở tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng với cơ quan thuế trước thời điểm Nghị định 83/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành (hiệu lực thi hành từ ngày 15 tháng 9 năm 2013) thì phải thông báo bổ sung tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này, thời hạn chậm nhất ngày 31 tháng 12 năm 2013.
     
    Người nộp thuế trong quá trình sản xuất kinh doanh, khi có thay đổi, bổ sung số tài khoản tại các ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng thì phải thông báo cho cơ quan Thuế trực tiếp quản lý trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi tại Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này (thay thế Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22/5/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế).

     

     

    Câu từ bên trên tối nghĩa quá, em xin hỏi bạn là quy định trên cái gì trước ngày thi hành 15/9/2013: ngày cấp đăng ký thuế hay ngày mở tài khoản? Tóm lại nếu ngày thành lập công ty và có mã số thuế là ngày 1/4/2013, nhưng đến tận bây giờ mới sắp mở tài khoản ngân hàng (dự kiên mở vào ngày 20/12/2013-20/1/2014) thì quy định về kê khai theo mẫu 08 như thế nào em xin cảm ơn?

     

    Chào bạn!

    Nếu công ty bạn mở tài khoản trước ngày 15/09/13 và chưa thông báo cho cơ quan thuế thì phải thông báo chậm nhất là ngày 31/12/13. 

    Từ ngày 15/09/13 nếu bạn có mở tài khoản ngân hàng thì phải thông báo cho cơ quan thuế trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày bạn mở tài khoản, nếu không sẽ bị phạt.

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #302231   13/12/2013

    anhminhhh
    anhminhhh
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 3087
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 45 lần


    Từ ngày 15/09/13 nếu bạn có mở tài khoản ngân hàng thì phải thông báo cho cơ quan thuế trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày bạn mở tài khoản, nếu không sẽ bị phạt.
     

    Xin cám ơn bạn nhưng em bị phạt về hành vi gì, quy định tại văn bản quy phạm pháp luật nào em xin cảm ơn?

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #302365   14/12/2013

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (646)
    Số điểm: 5330
    Cảm ơn: 106
    Được cảm ơn 252 lần


    anhminhhh viết:

    Từ ngày 15/09/13 nếu bạn có mở tài khoản ngân hàng thì phải thông báo cho cơ quan thuế trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày bạn mở tài khoản, nếu không sẽ bị phạt.
     

    Xin cám ơn bạn nhưng em bị phạt về hành vi gì, quy định tại văn bản quy phạm pháp luật nào em xin cảm ơn?

     

     

     

    Chào bạn!

    Bạn sẽ bị phạt theo quy định tại Điều 7 Thông tư 166 mà bạn hungmaiusa đã nêu.

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |