Hàng ngưng xuất khẩu đem cho từ thiện có tính thuế hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #529342 29/09/2019

    thiepoanh

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2018
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 930
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Hàng ngưng xuất khẩu đem cho từ thiện có tính thuế hay không?

    Ngành nghề kinh doanh của Công ty may trang phục chuyên may hàng xuất khẩu sang Hoa Kì. Công ty nhập vải về rồi may theo đơn đặt hàng của bên Hoa Kì. Nhưng đợt này, bên đó hủy đơn hàng nên hàng tồn còn lại nhiều, công ty muốn đem số hàng này làm từ thiện trong nước thì có phải chịu thuế không? Biết rằng nhập vải từ nước ngoài về đã được miền thuế.

     
    853 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529345   29/09/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 133 lần


    Căn cứ điểm b khoản 2 điều 8 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ quy định:

    Điều 8. Miễn thuế đối với quà biếu, quà tặng

    …2. Định mức miễn thuế:

    …b) Quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho cơ quan, tổ chức Việt Nam được ngân sách nhà nước đảm bảo kinh phí hoạt động theo pháp luật về ngân sách; quà biếu, quà tặng vì mục đích nhân đạo, từ thiện có trị giá hải quan không vượt quá 30.000.000 đồng được miễn thuế không quá 04 lần/năm.

    Trường hợp vượt định mức miễn thuế của cơ quan, tổ chức được ngân sách nhà nước đảm bảo kinh phí hoạt động, Bộ Tài chính quyết định miễn thuế đối với từng trường hợp.

    3. Hồ sơ miễn thuế:

    a) Hồ sơ hải quan theo quy định của pháp luật hải quan;

    b) Văn bản thỏa thuận biếu tặng trong trường hợp người nhận quà tặng là tổ chức: 01 bản chụp có đóng dấu sao y bản chính của tổ chức nhận quà tặng.

    Người nhận quà tặng là cá nhân có trách nhiệm kê khai chính xác, trung thực trên tờ khai hải quan về hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu là quà biếu, tặng; các thông tin về tên, địa chỉ người tặng, người nhận quà biếu, tặng ở nước ngoài và chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc kê khai;

    c) Quyết định của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc miễn thuế đối với quà biếu, quà tặng vượt định mức miễn thuế: 01 bản chính;

    d) Văn bản của cơ quan chủ quản cấp trên về việc cho phép tiếp nhận để sử dụng hàng hóa miễn thuế hoặc văn bản chứng minh tổ chức được ngân sách nhà nước đảm bảo kinh phí hoạt động đối với quà biếu, quà tặng cho cơ quan, tổ chức được Nhà nước đảm bảo kinh phí hoạt động: 01 bản chính;

    đ) Văn bản của Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố hoặc bộ, ngành chủ quản đối với quà biếu, quà tặng vì mục đích nhân đạo, từ thiện: 01 bản chính.

    Căn cứ khoản 4 điều 31 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ quy định:

    Điều 31. Hồ sơ, thủ tục miễn thuế khi làm thủ tục hải quan

    4. Thủ tục miễn thuế đối với hàng hóa vượt định mức miễn thuế của tổ chức theo quy định tại khoản 2 Điều 7, khoản 2 Điều 8 Nghị định này:

    a) Hồ sơ đề nghị miễn thuế được gửi đến Tổng cục Hải quan chậm nhất 15 ngày làm việc trước khi làm thủ tục hải quan;

    b) Trường hợp hồ sơ đề nghị miễn thuế chưa đầy đủ, trong thời hạn tối đa 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, Tổng cục Hải quan phải thông báo cho tổ chức, cá nhân để hoàn chỉnh hồ sơ;

    c) Trong thời hạn chậm nhất 15 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận đủ hồ sơ, Bộ Tài chính ban hành quyết định miễn thuế hoặc thông báo không miễn thuế trên cơ sở đề xuất của Tổng cục Hải quan;

    d) Căn cứ hồ sơ hải quan và quyết định miễn thuế của Bộ Tài chính, người nộp thuế và cơ quan hải quan nơi làm thủ tục hải quan thực hiện thủ tục miễn thuế khi làm thủ tục hải quan theo quy định tại khoản 3 Điều này”.

    Như vậy, việc miễn thuế đối với hàng hóa quà biếu, quà tặng vì mục đích nhân đạo, từ thiện thực hiện theo quy định trên. Công ty căn cứ vào loại hình kinh doanh cụ thể, định mức hàng hóa được miễn thuế để đối chiếu và thực hiện cũng như xác định cơ quan có thẩm quyền xử lý hồ sơ miễn thuế cho phù hợp.

    Cập nhật bởi sunshine19 ngày 29/09/2019 03:27:32 CH
     
    Báo quản trị |