Hàng khuyến mại và thuế

Chủ đề   RSS   
  • #310875 24/02/2014

    Thanh_Huy

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hàng khuyến mại và thuế

    Mong luật sư giải đáp giúp tôi một số vấn đề sau?

    Doanh nghiệp tôi là doanh nghiệp thương mại, để kích thích hệ thống đại chạy doanh số doanh nghiệp có xây dựng 1 Chương trình khuyến mại là một chiếc xe KIA Morning, giả sử Đại lý đó đạt doanh số thì công ty tôi sẽ phải mua 1 chiếc xe KIA Morning để trả khuyến mại cho đại lý

    Vậy khi mua xe KIA tôi sẽ phải hạch toán như thế nào,Có được khấu trừ thuế không? Và bên tôi có phải làm thủ tục gì với bên sở thương mại không?

     
    8312 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312310   04/03/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1151 lần


    Bạn xem quy định cụ thể tại Thông tư 06/2013/TT-BTC nhé.

    Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    5. Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá (kể cả hàng hoá mua ngoài hoặc hàng hoá do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức, phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ.

    Cách hạch toán bạn có thể xem hướng dẫn tại Công văn số 4166/TCT-HT về việc hạch toán và xử lý đối với hàng khuyến mại 

     
    Báo quản trị |  
  • #314198   16/03/2014

    Olympios
    Olympios
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2013
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 67 lần


    Trước năm 2014: Hên xui, nếu đăng ký chương trình KM với Sở (hoặc Bộ) Công thương thì giống trường hợp dưới đây, còn không đăng ký thì có thể bị loại trừ chi phí.

    Từ năm 2014:

    - Khuyến mại có đăng ký chương trình với Sở (hoặc Bộ) Công thương thì khi xuất HĐ hàng KM bạn chỉ xuất tên và số lượng, ko ghi đơn giá và thuế.

    Hạch toán Nợ 641/Có 512: Giá theo giá vốn và Nợ 632/Có 156;

    Thuế đầu vào được kê khai khấu trừ bình thường, ko phải nộp thuế đầu ra.

    - Khuyến mại không đăng ký chương trình với Sở (hoặc Bộ) Công thương thì xem như hàng biếu, tặng. Bạn phải xuất hóa đơn theo giá thị trường.

    Hạch toán Nợ 641/Có 512, Có 3331; Nợ 632/Có 156.

    Thuế đầu vào được khấu trừ bình thường nhưng phải nộp thuế đầu ra.

    Bạn tham khảo bài viết này của mình trên webketoan nhé:

    http://www.webketoan.vn/forum/threads/2216539-Huong-dan-xuat-Hoa-don-va-Hach-toan-hang-khuyen-mai-bieu-tang-tieu-dung-noi-bo-#post3395521

     
    Báo quản trị |