Hàng hóa xách tay không qua nhập khẩu có được tính vào chi phí hợp lệ

Chủ đề   RSS   
  • #464871 17/08/2017

    Hàng hóa xách tay không qua nhập khẩu có được tính vào chi phí hợp lệ

    Mọi người cùng thảo luận giúp mình với

    Công ty mình có 1 nhân viên đi nước ngoài và mua về 1 cuốn sách từ nước ngoài, có hóa đơn thanh toán tiền bên nước ngoài.

    Khi về VN, nhân viên này cầm cuốn sách này theo diện đường xách tay cá nhân mà không thông qua Nhập khẩu và đưa hóa đơn yêu cầu công ty thanh toán.

    Vậy công ty có được thanh toán chi phí cho cuốn sách này không? và nếu được thì chi phí có hợp lệ không?

    Mong mọi người tư vấn giúp mình.

    Chân thành cảm ơn

     
    8725 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hungleduy vì bài viết hữu ích
    trang_u (17/08/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464891   17/08/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44888
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1684 lần


    Chào bạn , trong trường hợp này phải xác định cuốn sách đó có phục vụ cho mục đích sản xuất, kinh doanh của DN bạn không?

    Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi khi xác định thu nhập chịu thuế nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật. Đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật. 

    (căn cứ Luật thuế TNDN sửa đổi 2013)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    Hungleduy (06/09/2017)
  • #464969   18/08/2017

    LS.Thanh
    LS.Thanh

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2014
    Tổng số bài viết (75)
    Số điểm: 655
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 21 lần


    - Trường hợp này phải xem lại chính sách của Công ty xem có được thanh toán không, Mặc dù sách phục vụ cho việc thảm khảo công việc nhưng chính sách Công ty không thanh toán => Không được Thanh toán

    - Còn việc được thanh toán có được đưa vào chi phí hợp pháp khi xác định thuế TNDN thì cần phải có chứng từ theo quy định.

    LS.Công Thành

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS.Thanh vì bài viết hữu ích
    Hungleduy (06/09/2017)
  • #466810   06/09/2017

    - Đối với cuốn sách này như mình nói thì chỉ có receipt của bên Nhật ghi số tiền Yên, bên mình không nhập khẩu quyển sách này và mang qua đường xách tay do nhân viên đi công tác mang về. khi bên mình thanh toán và ghi nhận chi phí thì có bị xem xét đến vấn đề trốn thuế NK hay không? CP có hợp lệ không?

     
    Báo quản trị |