Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hạch toán độc lập và hạch toán phụ thuộc

Chủ đề   RSS   
  • #40235 17/02/2009

    HuongNam

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hạch toán độc lập và hạch toán phụ thuộc

    Hạch toán độc lập và hạch toán phụ thuộc là gì? đơn vị hạch toán độc lập và hạch toán phụ thuộc có tư cách pháp nhân như thế nào? Các văn bản pháp luật nào liên quan đến?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #40236   03/11/2008

    chichchoe
    chichchoe
    Top 200
    Mầm

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2008
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 565
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Hạch toán độc lập, hạch toán phụ thuộc và pháp nhân

        Điều 84 Bộ Luật Dân sự 2005 quy định: Một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:
        - Được thành lập hợp pháp;
        - Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ;
        - Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;
        - Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.
        Điều 92 Bộ luật Dân sự cũng quy định rõ: Văn phòng đại diện, chi nhánh không phải là pháp nhân, mà là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân. Người đứng đầu văn phòng đại diện, chi nhánh thực hiện nhiệm vụ theo uỷ quyền của pháp nhân trong phạm vi và thời hạn được uỷ quyền. Pháp nhân có các quyền, nghĩa vụ dân sự phát sinh từ giao dịch dân sự do văn phòng đại diện, chi nhánh xác lập, thực hiện.
        Điều 37 Luật Doanh nghiệp năm 2005 cũng quy định Văn phòng đại diện, chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp.
         Từ quy định này, theo cách hiểu của tôi, thì chỉ có tổ chức có tư cách pháp nhân mới có thể hạch toán độc lập (bởi có một điểm quan trọng là pháp nhân có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó).
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chichchoe vì bài viết hữu ích
    thethanhan (19/03/2012)
  • #40237   12/02/2009

    changnd
    changnd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sự khác nhau giữa hạch toán phụ thuộc và hạch toán độc lập

    Tôi muốn hỏi thế nào là đvị hạch toán phụ thuộc và thế nào là hạch toán độc lập? Sự khác nhau?
    Vì đvị tôi hiện nay đang thực hiện khoán dthu, nộp theo tỷ lệ khoán, số còn lại được giữ lại đvị để hoạt động tiếp.Như vậy đvị tôi có phải là đvị hạch toán phụ thuộc không?Và có phải làm báo cáo Tài chính với cơ quan thuế hay không? (đvị có con dấu riêng, và MST con).
    Xin luật sư tư vấn giúp tôi.Xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #139321   13/10/2011

    Tomtep07
    Tomtep07

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    theo tôi đơn vị hạch toán phụ thuộc và hạch toán độc lập khác nhau như sau
    -Đơn vị hạch toán độc lập có con dấu , MST, có pháp nhân riêng , có một bộ máy hạch toán riêng, tự quyết toán thuế TNDN và thuế GTGT ( nghĩa là làm nộp báo cáo theo qui định của pháp luật )
    -Còn đơn vị hạch toán phụ thuộc không phải nộpQT thuế TNDN
     
    Báo quản trị |  
  • #141466   20/10/2011

    huyentruong24
    huyentruong24

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi cũng đang rất thắc mắc về vấn đề độc lập và phụ thuộc này. vậy khi hạch toán độc lập thì lám bc thuế gtgt hàng tháng , tndn tạm tính quý, bctc năm hay là như nào. còn hạch toán phụ thuộc có làm khai báo thuế gtgt hàng tháng ko, hay chì làm bước nào, tôi mới làm 1 công ty có tru sở chính ở Đà Nẵng, mới mở văn phòng đại diện ở sài gòn vậy việc khai báo thuế như nào.
    cám ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #163956   08/02/2012

    huyentruong24 viết:
    Tôi cũng đang rất thắc mắc về vấn đề độc lập và phụ thuộc này. vậy khi hạch toán độc lập thì lám bc thuế gtgt hàng tháng , tndn tạm tính quý, bctc năm hay là như nào. còn hạch toán phụ thuộc có làm khai báo thuế gtgt hàng tháng ko, hay chì làm bước nào, tôi mới làm 1 công ty có tru sở chính ở Đà Nẵng, mới mở văn phòng đại diện ở sài gòn vậy việc khai báo thuế như nào.
    cám ơn luật sư.

    Mình cũng thắc mắc như bạn này. Mong được các luật sư giúp đỡ 
    Cập nhật bởi keke355992 ngày 08/02/2012 04:04:51 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #264420   27/05/2013

    hanghyvong
    hanghyvong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn nào cao kiến trả lời cho mình câu hỏi này nhé, mình cảm ơn trước

    Chi nhánh không đăng ký vốn có được đăng ký hạch toán độc lập không?

     
    Báo quản trị |