Góp vốn kinh doanh bằng hàng hóa.

Chủ đề   RSS   
  • #55671 01/07/2010

    thuhuyen_8x

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn kinh doanh bằng hàng hóa.

    Chào Luật sư!

    Tháng 10/2007 công ty em được thành lập. Ông chủ tịch hội đồng thành viên kiêm giám đốc công ty có góp vốn kinh doanh bằng hàng hóa (có biên bản xác nhận số vốn góp, biên bản bàn giao tài sản, biên bản họp hội đồng thành viên). Nhưng số hàng hóa đó không còn hóa đơn đầu vào ( trong đó có một số mặt hàng là hàng hóa gia công).


    Trong năm 2008, 2009 công ty em có bán số hàng hóa đó, có xuất hóa đơn và đóng thuế đầy đủ. Vậy cho em hỏi, nếu khi quyết toán thuế, số hàng hóa góp vốn đó có được coi là chi phí hợp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiệp không?


    Mong câu trả lời của Luật sư!


    Em xin chân thành cảm ơn!

    Chúc Luật sư và gia đình niềm vui và sức khỏe!
     
    23514 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #55683   01/07/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn, Cám ơn lời chúc của bạn.

    Công ty đã chuyển nhượng vốn của mình nên phải chịu thuế TNDN (khoản 2 Điều 3 Luật Thuế TNDN).

    Trân trọng,
    Cập nhật bởi admin ngày 21/09/2010 09:33:11 AM

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #55695   01/07/2010

    thuhuyen_8x
    thuhuyen_8x

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn câu trả lời của Luật sư!

    Em vẫn biết rằng khi đã có doanh thu thì phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Nhưng trong trường hợp này em có thắc mắc là việc góp vốn bằng hàng hóa mà hóa đơn đầu vào để chứng minh nguồn gốc cũng như giá cả của hàng hóa không còn (chỉ có biên bản xác nhận của bên góp vốn và bên nhận góp vốn) thì cơ quan thuế có coi khoản góp vốn đó là hợp lý không.

    Vì em có gặp trường hợp là một công ty khi cơ quan thuế  tiến hành quyết toán, CQ thuế phát hiện một số mặt hàng đã bán ra không có hóa đơn đầu vào  (không có hóa đơn đỏ) đều bị coi là giá vốn không hợp lý, sau đó CQ thuế cộng lại truy thu thuế TNDN.
     
    Báo quản trị |  
  • #55765   02/07/2010
    Được đánh dấu trả lời

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Các thông tin này cùng với thông tin hôm trước bạn nêu cho thấy những vấn đề khác nhau và tôi nêu ý kiến tư vấn như sau: Theo tôi hiểu thì trường hợp bạn nêu là Công ty bán tài sản của mình (là hàng hóa) và đã xuất hóa đơn theo quy định.

    Tuy nhiên đầu vào của hàng hóa không có hóa đơn mà chỉ có cơ sở là định giá. Theo Luật doanh nghiệp thì trường hợp định giá tài sản góp vốn cao hơn giá thực tế thì các thành viên phải liên đới chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty...

    Như vậy trong trường hợp này, cơ quan thuế chỉ có quyền liên quan đến việc Công ty xuất hóa đơn có phù hợp hay không. Dĩ nhiên, khi hóa đơn không phù hợp thì họ có quyền xử lý theo quy định.

    Chắc vì vậy bạn có nêu về chi phí hợp lý!? Về nội dung này bạn tham khảo pháp luật thuế TNDN sẽ rõ.

    Trân trọng,

    LS Cao Sỹ Nghị VPLS CAO 431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM

    ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928 Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #61555   20/09/2010

    nongqha
    nongqha

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin có thắc thắc hỏi thêm để rõ vấn đề :

    Khi vốn góp là hàng hóa, không có hóa đơn , khi bán ra,đơn vị bán phải  lập hóa đơn bán hàng như vậy Thuế kiểm tra họ sẽ tính thuế GTGT+ thuế TNDN trên  trị  giá hàng hóa góp vốn đó để truy thu .

    Như vậy có đúng bản chất của thuế GTGT , TNDN không ? nếu phải tính như vậy thì cơ quan căn cứ trên văn bản pháp quy  nào ?

    Xin cám ơn Luật sư 
    Cập nhật bởi admin ngày 21/09/2010 09:30:37 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #61656   21/09/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Thuế giá trị gia tăng trong trường hợp này tính trên toàn bộ giá trị hàng hóa (nếu không thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT), còn thuế TNDN là trên phần chênh lệch (lợi nhuận) thu được so với giá trị gốc (bao gồm cả giá thành, chi phí liên quan). Nói chung 2 sắc thuế này là độc lập với nhau.

    Bạn có thể tham khảo Luật Thuế GTGT và Luật Thuế TNDN cùng các VBPL có liên quan.

    Chúc bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com