HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Góp vốn điều lệ Công ty Cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #141629 21/10/2011

    trgianglnkt7a2

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2010
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 7 lần


    Góp vốn điều lệ Công ty Cổ phần

    Xin chào luật sư!
    Xin luật sư cho tôi hỏi về quy định góp vốn điều lệ.
    Theo tôi tìm hiểu th4 điều 6 Nghị định 102/2010/NĐ-CP thì vốn điều lệ (Vốn trong giấy ĐKKD) của Cty CP phải góp đủ trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày cấp GĐKKD Tuy nhiên theo Điều 84 Luật Doanh Nghiệp thì Công ty Cổ phần chỉ cần góp 20% vốn điều lệ còn 80% còn lại được huy động trong 3 năm.
    Xin luật sư cho hỏi chúng tôi thành lập năm 2009 với vốn Điều lệ là 10 tỷ hiện đang có tỷ lệ góp được 30% vốn góp(tương đương 3 tỷ) Vậy chúng tôi có phạm luật không? mức sử lý vi phạm (nếu có) là như thế nào?.

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154528   12/12/2011

    trgianglnkt7a2
    trgianglnkt7a2

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2010
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 7 lần


    Đây là vấn đề cũng khá phổ biến vậy sao tôi không nhận được sự trợ giúp vậy? Làm ơn giúp tôi!
     
    Báo quản trị |  
  • #154536   12/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6386)
    Số điểm: 64367
    Cảm ơn: 1857
    Được cảm ơn 3363 lần
    Moderator

    Chào #0072bc;">trgianglnkt7a2!
    Xin gửi ý kiến để #0072bc;">trgianglnkt7a2 tham khảo, cần trao đổi thêm với các luật sư để được hướng dẫn chính xác, cụ thể.
    - #0072bc;">trgianglnkt7a2 đã trích dẫn luật nhưng chưa nghiên cứu kỹ những gì mà #0072bc;">trgianglnkt7a2 đã trích dẫn. #0072bc;">trgianglnkt7a2 cần xem xét kỹ việc đăng ký mua và việc mua số cổ phần được quyền chào bán sẽ rõ.
    - Trường hợp đã đăng ký mua mà thực hiện không đúng là vi phạm pháp luật, có thể bị xử phạt vi phạm hành chính, mức phạt từ 10-15 triệu đồng.
    Trân trọng./.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #154598   12/12/2011

    trgianglnkt7a2
    trgianglnkt7a2

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2010
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 7 lần


    #edf5f9; color: #000000; font-size: 12px;">Vâng em cám ơ anh #edf5f9;">nguyenkhanhchinh đã hướng dẫn!
    Em đã đưa câu hỏi này khá lâu nhưng chưa nhận được câu trả lời của Luật sư vậy trong thời gian chờ câu trả lời chính thức của các Luật sư thì em cũng rất mong sự giúp đỡ của những người đã biết về vấn đề này.
    Nếu có thể mong anh chỉ bảo thêm!
    (Cái em muốn hỏi ở đây là số vốn điều lệ ghi trong giấy đăng ký kinh doanh phải góp như thế nào (Thời hạn góp đủ số vốn đó) theo đúng pháp luật hiện hành)
     
    Báo quản trị |  
  • #154612   12/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6386)
    Số điểm: 64367
    Cảm ơn: 1857
    Được cảm ơn 3363 lần
    Moderator

    Theo Chinh thì thế này:
    - Nếu đã #ff0000;">đăng ký mua hết số CP được quyền chào bán, phải góp đủ trong 90 ngày (Khoản 1 Điều 84 LDN và Khoản 4 Điều 6 ND 102);
    - Nếu #ff0000;">không đăng ký mua hết số CP được quyền chào bán, phải chào bán hết trong thời hạn 3 năm (Khoản 4 Điều 84 LDN).
    Thân./.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #154619   12/12/2011

    trungdixe
    trungdixe
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2011
    Tổng số bài viết (87)
    Số điểm: 820
    Cảm ơn: 42
    Được cảm ơn 33 lần


     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trungdixe vì bài viết hữu ích
    trgianglnkt7a2 (12/12/2011)
  • #154634   12/12/2011

    trgianglnkt7a2
    trgianglnkt7a2

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2010
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 7 lần


    Cảm ơn bạn đã cung cấp thông tin.
    Nhưng đáng buồn là sau 1 thời gian tìm hiểu thì về việc vốn góp tôi thực sự phải nói rằng "RÕ RÀNG LUẬT ĐANG CÓ VẤN ĐỀ Ở ĐÂY MÀ CHƯA ĐƯỢC SỬA ĐỔI"
    "Vốn điều lệ thực chất là gì?"
    vẫn là 1 câu hỏi chưa có câu trả lời thống nhất!.. Buồn....
     
    Báo quản trị |  
  • #155359   15/12/2011

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4403
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 73 lần


    Xin nhờ LS và các anh, chị tư vấn:
    Công ty em mới mua 1 TSCĐ được trích từ Quỹ đầu tư phát triển, khi đó kế toán sẽ hạch toán tăng Vốn đầu tư của chủ sở hữu (411). Vậy công ty em có phải đăng ký kinh doanh lại không?
    Em cảm ơn.
     
    Báo quản trị |