Góp vốn bằng quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #379252 15/04/2015

    nkphuong87

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    Xin chào Luật sư.

    Tôi có một số vấn đề chưa rõ về việc góp vốn xin các anh, chị Luật sư hỗ trợ giải thích hộ;

    Tôi có miếng đất có mục đích sử dụng vào đất ở (ONT), đất sản xuất kinh doanh (SKC) và phần diện tích đất trồng cây lâu năm (CLN), phần đất trồng cây lâu năm nằm trong lộ giới

    Nay tôi muốn góp vốn bằng quyền sử dụng đất vào Công ty TNHH (góp vốn không hình thành pháp nhân mới). Vậy tôi có thực hiện việc góp vốn được không? quy trình thực hiện như thế nào?. mục đích sử dụng là đất ở của tôi có phải chuyển sang đất sản xuất kinh doanh không?

    Mong Luật sư giải đáp hộ, tôi xin chân thành cảm ơn! ^^

    Cập nhật bởi nkphuong87 ngày 15/04/2015 10:13:08 CH

    Dừa Xanh

     
    5465 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #379958   20/04/2015

    remgtinviet
    remgtinviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào Bạn,

    Việc góp vốn là góp giá trị quyền sự dụng đất. Vì vậy không phân biệt loại đất/mục đích sử dụng đất.

    Việc góp vốn vào công ty TNHH được pháp luật cho phép.

    Về quy trình, Bạn có thể tham khảo quy định chi tiết theo Luật Doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn remgtinviet vì bài viết hữu ích
    nkphuong87 (21/04/2015)
  • #379985   20/04/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 219 lần


    chào bác, theo quy định taaji ĐIều 35, 36Luật doanh nghiệp 2014 có hiệu lực kể từ ngày 01/7/2015 quy định thì  Điều 35. Tài sản góp vốn

    1. Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

    2. Quyền sở hữu trí tuệ được sử dụng để góp vốn bao gồm quyền tác giả, quyền liên quan đến quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng và các quyền sở hữu trí tuệ khác theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ. Chỉ cá nhân, tổ chức là chủ sở hữu hợp pháp đối với các quyền nói trên mới có quyền sử dụng các tài sản đó để góp vốn.

    Điều 36. Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    b) Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.

    Biên bản giao nhận phải ghi rõ tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; họ, tên, địa chỉ thường trú, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc đăng ký của người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn hoặc đại diện theo ủy quyền của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty;

    c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty.

    2. Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

    3. Thanh toán mọi hoạt động mua, bán, chuyển nhượng cổ phần và phần vốn góp và nhận cổ tức của nhà đầu tư nước ngoài đều phải được thực hiện thông qua tài khoản vốn của nhà đầu tư đó mở tại ngân hàng ở Việt Nam, trừ trường hợp thanh toán bằng tài sản.

    Như vậy thì Bác có thê góp vốn bằng QSD Đ của mình, và thủ tục như quy định tại Điều 36 nhé Bác, Một số vấn đề khác Bác có thê tham khảo của các Bác trên diễn đàn có kinh nghiệm nhé .

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    nkphuong87 (21/04/2015)
  • #380014   21/04/2015

    nkphuong87
    nkphuong87

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân cảm ơn anh (chị) remgtinviet 

    Theo mình được biết thì theo Luật Đất đai năm 2013 thì việc góp vốn là quyền sử dụng đất (thay đổi so với Luật Đất đai 2003 góp vốn là giá trị quyền sử dụng đất).

    Dừa Xanh

     
    Báo quản trị |  
  • #380017   21/04/2015

    nkphuong87
    nkphuong87

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn anh (chị) nguyenvancong90tq

    Theo hướng dẫn của anh (chị) thì được hiểu là việc góp vốn đối với trường hợp hình thành pháp nhân mới (người góp vốn là thành viên của Cty TNHH). Tuy nhiên đối với trường hợp mình hỏi là góp vốn mà không hình thành pháp nhân mới (góp vốn để hợp tác kinh doanh).

    Xin cảm ơn vì những thông tin của anh (chị). ^

    Dừa Xanh

     
    Báo quản trị |  
  • #380131   21/04/2015

    remgtinviet
    remgtinviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Ở góc độ quản lý doanh nghiệp, LDN quy định ''giá trị quyền sử dụng đất'' nhằm xác định giá trị - tỷ lệ vốn góp, từ đó xác định tỷ lệ sở hữu doanh nghiệp.

    Ở góc độ quản lý đất đai, LĐĐ quy định "quyền sử dụng đất" nhằm xác định người sử dụng đất sau khi góp vốn. Ở đây đất được góp trở thành tài sản của công ty. Công ty trở thành ngừời sử dụng đất và có các quyền liên quan đến đất này.

    Do đó, góp vốn theo điều chỉnh của LĐĐ là chuyển giao quyền sử dụng đất từ người này sang người khác.

    Theo mình, quy định của LĐĐ bao quát hơn, vì "giá trị" theo LDN là giá trị bằng tiền mang tính cụ thể, nhất thời; còn "quyền" theo LĐĐ chính là giá trị

    *Cần lưu ý góp vốn theo hình thức trở thành cổ đông (chủ) công ty hay hình thức hợp tác kinh doanh (?)

     

    Cập nhật bởi remgtinviet ngày 21/04/2015 03:19:23 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn remgtinviet vì bài viết hữu ích
    nkphuong87 (21/04/2015)
  • #380136   21/04/2015

    nkphuong87
    nkphuong87

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn anh (chị) remgtinviet!

    Ở đây mình hỏi là góp vốn để hợp tác kinh doanh (tức là không hình thành pháp nhân mới).

    Mong anh (chị) remgtinviet thông tin thêm. 

    Xin chân thành cảm ơn. ^^

    Dừa Xanh

     
    Báo quản trị |  
  • #380142   21/04/2015

    remgtinviet
    remgtinviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Góp vốn với một công ty TNHH là hình thức hợp tác kinh doanh => không thay đổi người sử dụng đất

    Góp vốn vào một công ty TNHH là hình thức thay đổi tài sản công ty => thay đổi người sử dụng đất

    Việc xác định pháp nhân sau khi góp vốn có ý nghĩa xác định các quyền sử dụng đất. Không phải là điều kiện góp vốn.

    Cập nhật bởi remgtinviet ngày 21/04/2015 04:19:36 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn remgtinviet vì bài viết hữu ích
    nkphuong87 (22/04/2015)
  • #380143   21/04/2015

    Gennuy
    Gennuy

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:05/03/2015
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 15 lần


    chào bạn,

    Hình thức góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của luật đất đai như đã được bạn remgtinviet trình bày được áp dụng trong mọi trường hợp kể cả có hình thành pháp nhân mới hay không hình thành pháp nhân mới.

    thân.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Gennuy vì bài viết hữu ích
    nkphuong87 (22/04/2015)
  • #380203   22/04/2015

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 809 lần


    B1: 2 bên thoả thuận về HĐ góp vốn bằng QSDĐ và tài sản trên đất.

    B2: Ra công chứng ký Hợp đồng.

    B3: Đăng ký biến động đất đai.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyluat vì bài viết hữu ích
    nkphuong87 (22/04/2015)