DanLuat 2015

Góp vốn

Chủ đề   RSS   
  • #205921 08/08/2012

    phucthanhphat

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn

    Xin chào các luật sư!

    Công ty tôi là công ty cổ phần trước đây đăng ký kinh doanh và điều lệ đều ghi là góp vốn bằng tiền mặt. Bây giờ công ty tôi muốn thêm vào góp vốn bằng tài sản là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của các cổ đông nhưng không tiến hành trích khấu hao thì thủ tục phải làm như thế nào? Và các tài sản đó có phải chuyển đổi quyền sở hữu sang tên công ty ko?

    Xin cảm ơn các Luật sư!

     
    1687 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206028   08/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    lsdong_luatnghiephung
    lsdong_luatnghiephung

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn! trường hợp công ty bạn muốn tăng vốn và vốn được góp vào là giá trị quyền sử dụng đất. Thủ tục này hoàn toàn có thể làm được. Bạn thực hiện thủ tục tăng vốn điều lệ bằng cách chào bán cổ phần, ĐHĐCĐ họp, ra quyết định về việc tăng vốn. các cổ đông định giá giá trị QSD đất góp vào công ty, đăng ký tăng vốn tại SKHĐT, sửa Điều lệ, sau đó chuyển quyền sử dụng đất từ cá nhân cho Công ty. Bạn có thể liên hệ với một đơn vị tư vấn chuyên nghiệp để được hỗ trợ

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 09/08/2012 10:44:45 CH Anh nên đưa phần địa chỉ liên hệ vào phần chữ ký của tài khoản. Trân trọng!
     
    Báo quản trị |  
  • #206038   08/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1819)
    Số điểm: 17392
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1112 lần
    Lawyer

          Chào bạn! Công ty bạn muốn góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì bạn cần phải làm các thủ tục sau:

          Trước tiên bạn cần ra Văn phòng công chúng để công chứng hợp đồng góp vốn bằng quyền sử dụng đất vào công ty. Sau đó bạn nộp hồ sơ để đăng ký sang tên quyền sử dụng đất trên vào công ty tại Văn phòng Đăng ký đất và nhà quận huyện nơi bất động sản tọa lạc.

           Sau khi đăng ký sang tên quyền sử dụng đất của công ty bạn cầm công văn kèm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nộp cho Sở kế hoạch đầu tư để ghi nhận việc góp vốn bằng quyền sử dụng đất trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp:

           Theo hướng dẫn tại Điều 155 Nghị định 181/2004/NĐ-CP như sau:

           Điều 155.     Trình tự, thủ tục ĐK góp vốn bằng QSDđất

    1. Bên góp vốn bằng QSDđất nộp một (01) bộ hồ sơ gồm có:

    a) Hợp đồng góp vốn bằng QSDđất;

    b) GCN QSDđất hoặc một trong các loại giấy tờ về QSDđất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có).

    2. Trong thời hạn không quá mười (10) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Văn phòng ĐK QSDđất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, thực hiện ĐK góp vốn vào hồ sơ địa chính, chỉnh lý GCN QSDđất hoặc thực hiện thủ tục cấp GCN QSDđất đối với T.hợp phải cấp mới GCN.

         Mời bạn tham khảo link dưới đây: http://danluat.thuvienphapluat.vn/xin-hoi-ve-viec-gop-von-bang-quyen-thue-dat.-37150.aspx

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-