Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Giấy viết tay "đơn xin chuyển nhượng đất" có hiệu lực không?

Chủ đề   RSS   
  • #68458 15/11/2010

    nguyennhatle91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy viết tay "đơn xin chuyển nhượng đất" có hiệu lực không?

    Hiện nay tôi có thửa đất diện tích 360m2 của cha ông để lại, đã có tên trong ô, thửa bản đồ địa chính xã, đã làm sổ đỏ năm 1993 đứng tên tôi. Vì lí do nào đó phải dừng lại chưa cấp cho tôi và các hộ trong xã để sửa đổi.

    Năm 1997, tôi có vay 10.000.000 (mười triệu đồng) của cháu ruột, để làm tin tôi chỉ có một tờ giấy viết tay mang dòng chữ “Đơn xin chuyển nhượng”. Nội dung tờ đơn tôi đã giao quyền sử dụng và quyền giải quyết mọi vấn đề khi tôi vắng mặt và có ghi thửa đất diện tích dài rộng như nói ở trên. Ngoài ra không có giấy tờ nào khác. Tờ đơn đó chỉ có chữ ký của hai người.

    Trên diện tích đó cháu tôi đã làm một gian nhà cấp bốn và trồng ít cây ăn quả lâu năm. Sau một năm cháu tôi bị tai nạn chết. Hiện nay có đợt làm lại sổ đỏ, tôi đã kê khai đầy đủ mọi thủ tục quy định của Pháp luật để làm lại sổ nhưng chính quyền địa phương dừng lại không làm cho tôi vì lí do có tờ đơn nói trên, chính quyền cho là hợp pháp.

    Vậy tôi xin hỏi chính quyền địa phương làm như vậy có đúng không? Và tờ “Đơn xin chuyển nhượng” đó có hiệu lực không?

                                                         TP Hà Nội , ngày 14 tháng 11 năm 2010

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #68470   15/11/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1198)
    Số điểm: 14071
    Cảm ơn: 354
    Được cảm ơn 416 lần


    Nếu như mảnh đất đó cháu của anh (chị) chưa làm thủ tục cấp sổ đỏ thì bây giờ bạn có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và bạn có nghĩa vụ thanh toán những tài sản của cháu anh đã tạo lập cho những đồng thừa kế của cháu anh

    Tư vấn pháp luật miễn phí: 0938 555 058 - - - http://thongtintuvanphapluat.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #68678   15/11/2010

    BachHoLS
    BachHoLS
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (125)
    Số điểm: 3359
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 40 lần


    Bạn nguyennhatle91 thân mến!

    Theo nội dung bạn trình bày, tôi có ý kiến như sau:

    Vấn đề bạn vay 10.000.000đ và viết giấy làm tin hay goi chung là cầm cố tài sản. Nhưng bạn đã ghi là "đơn xin chuyển nhượng" thì bạn có thể yêu cầu tòa án tuyên hợp đồng vô hiệu do bị lừa dối theo qui định tại #0070c0;">Điều 132 Bộ luật dân sự 2005
    #0070c0;">.

    Giấy chuyển nhượng trên còn vô hiệu do một mình bạn không thể đứng ra bán đất nếu không được sự đồng thuận từ vợ bạn. Trên giấy chuyển nhượng này chỉ có mình bạn thì hợp đồng này cũng vô hiệu.

    Sau khi hợp đồng tuyên bố vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Và ngôi nhà cùng cây mà cháu bạn trồng thì bạn phải thanh toán chi phí mà cháu bạn đã xây dựng và trồng cây.

    Việc chính quyền địa phương không làm cho bạn như thế là đúng vì đất đang có tranh chấp.

    Vấn đề rắc rối của bạn là ở chỗ tại sao khi phát hiện ra vấn đề mà không khắc phục sớm. khoản nợ 10 triệu ấy bạn đã trả cho cháu bạn chưa?

    Bạn nên nhờ đến Luật sư để thực hiện các thủ tục để lấy lại mãnh đất kia.

    Thân@!

    Tôi yêu Việt Nam! "Từ bao lâu tôi đã yêu nụ cười của bạn Từ bao lâu tôi đã yêu quê hương Việt Nam Những con đường nên thơ và những dòng sông ước mơ Từ trái tim xin 1 lời Tôi yêu Việt Nam"

     
    Báo quản trị |  
  • #68913   16/11/2010

    nguyennhatle91
    nguyennhatle91

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    giấy viết tay "đơn xin chuyển nhượng đất" có hiệu lực không?

    Hiện nay tôi có một tờ "Đơn xin chuyển nhượng" sử dụng đất được viết bằng tay, do chồng tôi và cậu ruột (em mẹ chồng tôi) viết năm 1997 với nội dung sau:Chồng tôi cho cậu tôi vay 10.000.000 VNĐ (mười triệu đồng) và cậu tôi đã viết tờ đơn xin chuyển nhượng mảnh đất đó có diện tích 360m2 (rộng 11m, dài 32,7m). Và cho chồng tôi có quyền giải quyết khi cậu tôi vắng mặt.

    Tờ đơn chỉ có chữ ký của hai người và đã được chính quyền địa phương xác nhận, ngoài ra không có giấy tờ nào khác. Nhưng tên trong sổ đỏ và ô thửa địa chính xã vẫn đứng tên cậu tôi. Sau một năm chồng tôi bị tai nạn chết. Vậy tôi xin hỏi tôi chỉ có một tờ giấy như vậy thì tôi đã đủ quyền đứng tên và sử dụng mảnh đất đó không?

     
    Báo quản trị |  
  • #68959   17/11/2010

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (5050)
    Số điểm: 27738
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn ko có quyền đứng tên mảnh đất đó vì:

    1/ Việc chuyển quyền sử dụng đất giữa chồng bạn và cậu bạn thực hiện ko đúng theo hình thức pháp luật quy định nên ko có giá trị pháp lý (phải lập hợp đồng có công chứng theo quy định).

    2/ Cậu bạn ghi trong giấy viết tay là chồng bạn được quyền giải quyết khi cậu bạn vắng mặt. Tuy nội dung ủy quyền giải quyết chuyện gì chưa rõ nhưng có thể thấy  là cậu bạn ủy quyền cho chồng bạn chứ ko phải ủy quyền cho bạn mà hiện nay chồng bạn đã chết nên ủy quyền này ko còn giá trị nữa.

    Như vậy, bạn chỉ có thể yêu cầu cậu bạn trả cho bạn số tiền đã vay từ chồng bạn theo thỏa thuận mà thôi.

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |