Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Giấy ủy quyền của giám đốc

Chủ đề   RSS   
  • #54713 24/06/2010

    phongkhe007

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 880
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy ủy quyền của giám đốc

    Xin hỏi các anh chị một vấn đề như sau: Khi một giám đốc công ty bị bắt tạm giam, tù giam thì có được ủy quyền cho người khác thay mình quản lý doanh nghiệp không? Văn bản pháp luật nào quy định rõ về vấn đề này?
    chân thành cảm ơn !
    Cập nhật bởi admin ngày 25/06/2010 08:47:50 AM
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #54747   24/06/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5127)
    Số điểm: 49143
    Cảm ơn: 1796
    Được cảm ơn 3199 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    Không rõ các loại hình doanh nghiệp khác thì như thế nào. Còn đối với Công ty TNHH thì vấn đề bạn quan tâm được quy định tại điều 12 Nghị định 139/2007/NĐ-CP của Chính phủ về việc hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật Doanh nghiệp

    Điều 12. Hướng dẫn bổ sung về một số quyền và nghĩa vụ của thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn

    1. Trường hợp cá nhân là thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn bị tạm giữ, tạm giam, bị kết án tù hoặc bị Tòa án tước quyền hành nghề vì phạm các tội buôn lậu, làm hàng giả, kinh doanh trái phép, trốn thuế, lừa dối khách hàng và các tội khác theo quy định của pháp luật, thì thành viên đó ủy quyền cho người khác tham gia Hội đồng thành viên quản lý công ty.

    2. Đối với công ty trách nhiệm hữu hạn có hai thành viên, nếu có thành viên là cá nhân làm người đại diện theo pháp luật của công ty bị tạm giữ, tạm giam, trốn khỏi nơi cư trú, bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị Tòa án tước quyền hành nghề vì phạm các tội buôn lậu, làm hàng giả, kinh doanh trái phép, trốn thuế, lừa dối khách hàng và các tội khác theo quy định của pháp luật thì thành viên còn lại đương nhiên làm người đại diện theo pháp luật của công ty cho đến khi có quyết định mới của Hội đồng thành viên.

    ...........

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #54762   24/06/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 75
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (456)
    Số điểm: 2970
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 52 lần


          
            Theo mình, cơ sở pháp lí tại điều 12 nghị định 139/2007/NĐ-CP chỉ áp dụng trong trường hợp người bị tạm giam, tạm giữ là thành viên của công ty (khoản 1); là người đại diện theo pháp luật vừa là thành viên của công ty TNHH có 2 thành viên (khoản 2).
            Theo tôi, trong trường hợp " giám đốc công ty bị bắt tạm giam, tù giam" thì phải chia hai trường hợp:
               1. Nếu giám đốc này là thành viên công ty TNHH 2 đến 50, chủ sở hữu công ty TNHH 1 TV, chủ doanh nghiệp tư nhân, cổ đông công ty cổ phần, thành viên hợp danh công ty hợp danh thì căn cứ vào quy định của pháp luật tại điều 13 Luật doanh nghiệp về cấm thành lập và quản lí doanh nghiệp để giải quyết và áp dụng điều 12, nghị định 139 để giải quyết.
               2. Nếu giám đốc này không đồng thời là những người trên thì áp dụng quy định tại điều 13 luật doanh nghiệp.
               Nếu giám đốc này thuộc trường hợp cấm quản lí doanh nghiệp thì đương nhiên mất quyền, công ty phải chọn giám đốc mới.
               Nếu giám đốc này không thuộc trường hợp cấm quản lí doanh nghiệp thì có thể ủy quyền cho  người khác thực hiện công việc.
            Một vài ý kiến cá nhân, mong các bạn trao đổi thêm.

    Nguyễn Bùi Bá Huy

    nguyenbuibahuy@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #54769   24/06/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5127)
    Số điểm: 49143
    Cảm ơn: 1796
    Được cảm ơn 3199 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đối tượng thuộc phạm vi điều chỉnh tại điểm e khoản 2 Điều 13 Luật doanh nghiệp là người đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị Toà án cấm hành nghề kinh doanh thì bị cấm thành lập doanh nghiệp, cấm quản lý doanh nghiệp. Còn theo câu hỏi trong topic này thì đối tượng đã là Giám đốc Công ty và bị bắt tạm giam, bị phạt tù giam. Đây là hai loại đối tượng hoàn toàn khác nhau nên theo tôi, không thể mang đối tượng trong topic áp dụng cho đối tượng quy định tại Điều 13 Luật doanh nghiệp được. Và tất nhiên, như tôi đã nêu ở bài viết trên thì Điều 12 NĐ139 chỉ áp dụng cho Côngg ty TNHH. Còn các loại hình doanh nghiệp khác pháp luật chưa có hướng dẫn nên không dám bàn luận tuỳ tiện.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #54775   25/06/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 75
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (456)
    Số điểm: 2970
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 52 lần


            Theo tôi, khi Giám đốc bị tù giam thì không thỏa mản điều kiện làm giám đốc nên đương nhiên mất quyền giám đốc. Nếu không bị tù giam hoặc không vi phạm điều kiện làm giám đốc thì vẫn có quyền ủy quyền cho người khác.
           

    Nguyễn Bùi Bá Huy

    nguyenbuibahuy@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #54796   25/06/2010

    phongkhe007
    phongkhe007

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 880
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ý kiến mà cả hai anh (chị) tư vấn đều có những điểm hợp lý, nhưng đều bị phản biện lại. Mong mọi người có ý kiến thêm. Chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #54805   25/06/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5127)
    Số điểm: 49143
    Cảm ơn: 1796
    Được cảm ơn 3199 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Gửi bạn #0072bc;">phongkhe007!
    Điều 13 Luật doanh nghiệp chỉ quy định người đang chấp hành hình phạt tù... thì bị cấm thành lập doanh nghiệp, cấm quản lý doanh nghiệp chứ không quy định người đang là Giám đốc bị tù giam thì mất quyền Giám đốc. Câu hỏi của bạn có yêu cầu chỉ rõ văn bản pháp luật quy định, tôi không tìm thấy yêu cầu của bản tồn tại ở văn bản nào ngoài Điều 12 NĐ 139 cả nên không thể đưa ra thảo luận dựa trên suy đoán chủ quan của mình được.
    Thân chào!

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 25/06/2010 03:18:47 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #55358   26/06/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 75
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (456)
    Số điểm: 2970
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 52 lần


    Do tôi trình bày chưa thật sự rõ ràng nên tôi xin trình bày cụ thể như sau:
            1. Theo quy định tại điều 13  nghị định 139/2007/NĐ-CP quy định về điều kiện và tiêu chuẩn 
    của Giám đốc (tổng giám đốc), thì giám đốc (tổng giám đốc) phải không thuộc trường hợp cấm thành lập và quản lí doanh nghiệp quy định tại điều 13 LDN. Do đó, khi giám đốc này bị phạt tù, thì không đủ điều kiện làm giám đốc nên đương nhiên mất quyền giám đốc (về điều này mình chỉ dựa vào nguyên tắc tham gia quan hệ pháp luật).<o:p></o:p>

              2. Ngoài ra, nếu giám đốc này  làm việc theo chế độ hợp đồng lao động thì căn cứ vào điều 35, 36 Bộ Luật lao động và hướng dẫn tại nghị định 44/2003/NĐ-CP về hợp đồng lao động, giám đốc này có thể bị tạm hoãn (trong trường họp bị tạm giam) hoặc chấm dứt hợp đồng (trong trường hợp bị tù giam). Do đó, giám đốc này cũng mất quyền giám đốc trong thời hạn tạm giam hoặc chấm dứt hợp đồng.<o:p></o:p>

                        Một vài ý kiến cá nhân mong các bạn trao đổi thêm.

            Thông qua việc này mình cũng rút ra nhiều kinh nghiệm về quy định của pháp luật. Theo mình nghĩ, điều lệ doanh nghiệp cần phải thêm nội dung này để tránh sự phiền hà về sau.<o:p></o:p>

             Thân chào

    Nguyễn Bùi Bá Huy

    nguyenbuibahuy@gmail.com

     
    Báo quản trị |