Giấy ủy quyền chuyển nhượng đất

Chủ đề   RSS   
  • #327497 10/06/2014

    btminh81

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy ủy quyền chuyển nhượng đất

    Xin chào Luật sư. Em có vấn đề xin được tư vấn:

    - Vợ chồng em có thửa đất, giờ chuyển nhượng lại cho người khác, vì lý do, hiện vợ em đang ở quê nên không thể đến công chứng ký các loại giấy tờ. Giờ vợ em muốn làm giáy ủy quyền cho em thực hiện hợp đồng chuyển nhượng đất đó. Em xin hỏi:

    - Trình tự thực hiện, các loại giấy tờ cần thiết, mẫu giấy ủy quyền, một người ký tên hay phải hai người ký vào giấy ủy quyền? Cơ quan nào có thẩm quyền thực hiện giấy ủy quyền chuyển đất này.

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    17210 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327663   10/06/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4130)
    Số điểm: 30170
    Cảm ơn: 963
    Được cảm ơn 1980 lần


    Chào bạn.

    Ủy quyền có 2 hình thức văn bản :

    - Hợp đồng ủy quyền : phải 2 người ký là người ủy quyền và người nhận ủy quyền.

    - Giấy ủy quyền chỉ cần người ủy quyền ký (vợ bạn).

    Thủ tục thực hiện tại phòng công chứng hoặc văn phòng công chứng đều được. Mang theo giấy tờ nhà đất và giấy CMND+HK. 

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    btminh81 (12/06/2014) vohoangkhuong (06/08/2014)
  • #337327   06/08/2014

    vohoangkhuong
    vohoangkhuong

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi trong câu trả lời của hungmauisa thì căn cứ Điều khoản nào để em xem chi tiết được hơn không ạ? 

    Trường hợp chỉ làm giấy ủy quyền mà chỉ có xác nhận của UBND cấp xã thì có được không ạ?

    Nếu tại địa phương em không có Văn phòng công chứng thì em đến Phòng Tư Pháp để thực hiện Giấy ủy quyền hoặc Hợp đồng ủy quyền hay sao?

    Em cảm ơn nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #337483   06/08/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4130)
    Số điểm: 30170
    Cảm ơn: 963
    Được cảm ơn 1980 lần


     

    vohoangkhuong viết:

     

    Cho em hỏi trong câu trả lời của hungmauisa thì căn cứ Điều khoản nào để em xem chi tiết được hơn không ạ? 

    Trường hợp chỉ làm giấy ủy quyền mà chỉ có xác nhận của UBND cấp xã thì có được không ạ?

    Nếu tại địa phương em không có Văn phòng công chứng thì em đến Phòng Tư Pháp để thực hiện Giấy ủy quyền hoặc Hợp đồng ủy quyền hay sao?

    Em cảm ơn nhiều!

     

     

    Chào bạn.

    Tại thời điểm của bài viết trên thì luật đất đai năm 2003 còn hiệu lực. Theo nghị định 181/2004/NĐ-CP NGÀY 29 THÁNG 10 NĂM 2004 :

    Điều 115. Người đại diện thực hiện quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất

    3. Người đại diện thực hiện quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất phải là người có đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật về dân sự. Việc ủy quyền cho người đại diện thực hiện quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất quy định tại khoản 2 Điều này phải bằng văn bản.

    Đối với hộ gia đình, cá nhân thì văn bản ủy quyền phải có chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú hoặc chứng nhận của công chứng nhà nước. Trường hợp địa phương không có phòng công chứng, văn phòng công chứng thì uỷ quyền do UBND phường, xã chứng thực.

    vohoangkhuong: bài viết đầu tiên đã yêu cầu điều khoản cụ thể rồi. Đọc thấy quen quen !

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 06/08/2014 06:19:10 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #339882   19/08/2014

    vohoangkhuong
    vohoangkhuong

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn anh. Thời buổi công nghệ số nên hỏi điều khoản lên mạng đọc cho nhanh anh à. hi hi

     
    Báo quản trị |