giấy ủy quyền

Chủ đề   RSS   
  • #319141 18/04/2014

    giấy ủy quyền

    Xin tư vấn giúp tôi, em trai ruột của tôi di nước ngoài ủy quyền cho tôi toàn quyền xử lý hợp đồng thuê nhà của em tôi với người thuê nhà. Nhưng giấy ủy quyền không công chứng thì có giá trị không? Vì sao xin mọi người tư vấn giúp. Cám ơn!
     
    6288 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #319228   18/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này nếu được bên đối tác đồng ý thì giấy ủy quyền không cần công chứng vẫn sẽ có giá trị pháp lý.

    Luật công chứng hiện hành không quy định giấy ủy quyền bắt buộc qua công chứng mà chỉ quy định mà chỉ quy định mang tính nguyên tắc là các hợp đồng, giao dịch mà văn bản quy phạm pháp luật quy định phải công chứng là những trường hợp công chứng bắt buộc.

    Thân ái! 

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #319254   18/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4130)
    Số điểm: 30170
    Cảm ơn: 963
    Được cảm ơn 1980 lần


    Chào bạn .

     Nghị định 04/2013/NĐ-CP, ngày 07 tháng 01 năm 2013, NGHỊ ĐỊNH QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT CÔNG CHỨNG :

    Điều 18. Công chứng hợp đồng ủy quyền

    1. Việc ủy quyền có thù lao, có nghĩa vụ bồi thường của bên được ủy quyền hoặc để chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng bất động sản phải được lập thành hợp đồng ủy quyền. Khi công chứng các hợp đồng ủy quyền liên quan đến bất động sản, công chứng viên có trách nhiệm kiểm tra kỹ hồ sơ, giải thích rõ quyền và nghĩa vụ của các bên và hậu quả pháp lý của việc ủy quyền đó cho các bên tham gia.

    Theo tinh thần điều luật thì khi UQ để chuyễn nhượng quyền sở hửu,quyền sử dụng bất động sản (nhà, đất) thì phải lập thành hợp đồng ủy quyền và công chứng.

    Đúng ra việc chuyễn nhượng là chỉ bao gồm mua bán, cho tặng là phải công chứng nhưng thực tế thì UQ cho thuê, mượn, thế chấp, bảo lãnh đều phải công chứng. 

     
    Báo quản trị |  
  • #319259   18/04/2014

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 132 lần


    Chào ông.

    Uỷ quyền để thực hiện các công việc liên quan đến hợp đồng thuê tài sản hiện chưa có quy định cụ thể nhưng thực tế các bên vẫn tiến hành công chứng hoặc chứng thực để thuận tiện trong quá trình giải quyết công việc. Với Giấy uỷ quyền lập có chữ ký hai bên thì ông có thể trực tiếp làm việc với bên thuê. Trường hợp này có thể phát sinh vướng mắc nếu giữa bên thuê, bên cho thuê có tranh chấp và yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giải quyết.

    Thân ái.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #319340   18/04/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 219 lần


    conganxayenthuong viết:
    Xin tư vấn giúp tôi, em trai ruột của tôi di nước ngoài ủy quyền cho tôi toàn quyền xử lý hợp đồng thuê nhà của em tôi với người thuê nhà. Nhưng giấy ủy quyền không công chứng thì có giá trị không? Vì sao xin mọi người tư vấn giúp. Cám ơn!

    chào bạn trường hợp này e bạn phải làm giấy ủy quyền, bạn làm giấy rồi đem đến đại sứ quán Việt Nam nơi em trai bạn sống để công chứng nhé

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |