Giấy tờ cần thiết đối với thành viên góp vốn Công ty TNHH 2TV trở lên

Chủ đề   RSS   
  • #363767 20/12/2014

    thanh12mm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy tờ cần thiết đối với thành viên góp vốn Công ty TNHH 2TV trở lên

    Chào luật sư.

    Cho em hỏi là đối với cty em là công ty TNHH 2tv trở lên ,em chỉ thấy trên giấy phép kinh doanh vốn góp là 2 tỉ và biên bản họp hội đồng thành viên các thành viên kí tên đã góp số vốn vô,vậy công ty em ngoài biên bản họp trong cty cần những giấy tờ bổ sung gì không ạ ?

     
    6868 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364023   22/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào ban!

    Câu hỏi của bạn qua chung chung, không xác định được nội dung cụ thể. Bạn vui lòng cho biết mục đích câu hỏi của bạn là gì, Biên bản ghi Cuộc họp hội đồng thành viên công ty bạn có nội dung về vấn đề gì!

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #364212   23/12/2014

    thanh12mm
    thanh12mm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ ý em là bắt đầu thành lập ,công ty em có 3 thành viên với số vốn góp là 2 tỉ,ngoài giấy đăng kí kinh doanh ra giữa các thành viên với nhau cần phải có biên bản ,chứng nhận gì để chứng minh số vốn góp của các thành viên này không?

     
    Báo quản trị |  
  • #364496   24/12/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định của luật doanh nghiệp.

    Điều 39. Thực hiện góp vốn và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp

    1. Thành viên phải góp vốn đầy đủ và đúng hạn bằng loại tài sản góp vốn như đã cam kết. Trường hợp thành viên thay đổi loại tài sản góp vốn đã cam kết thì phải được sự nhất trí của các thành viên còn lại; công ty thông báo bằng văn bản nội dung thay đổi đó đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày chấp thuận sự thay đổi.

    Người đại diện theo pháp luật của công ty phải thông báo bằng văn bản tiến độ góp vốn đăng ký đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày cam kết góp vốn và phải chịu trách nhiệm cá nhân về các thiệt hại cho công ty và người khác do thông báo chậm trễ hoặc thông báo không chính xác, không trung thực, không đầy đủ.

    2. Trường hợp có thành viên không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được coi là nợ của thành viên đó đối với công ty; thành viên đó phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại phát sinh do không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết.

    3. Sau thời hạn cam kết lần cuối mà vẫn có thành viên chưa góp đủ số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được xử lý theo một trong các cách sau đây:

    a) Một hoặc một số thành viên nhận góp đủ số vốn chưa góp;

    b) Huy động người khác cùng góp vốn vào công ty;

    c) Các thành viên còn lại góp đủ số vốn chưa góp theo tỷ lệ phần vốn góp của họ trong vốn điều lệ công ty.

    Sau khi số vốn còn lại được góp đủ theo quy định tại khoản này, thành viên chưa góp vốn theo cam kết đương nhiên không còn là thành viên của công ty và công ty phải đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật này.

    4. Tại thời điểm góp đủ giá trị phần vốn góp, thành viên được công ty cấp giấy chứng nhận phần vốn góp. Giấy chứng nhận phần vốn góp có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty;

    b) Số và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

    c) Vốn điều lệ của công ty;

    d) Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với thành viên là cá nhân; tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số quyết định thành lập hoặc số đăng ký kinh doanh đối với thành viên là tổ chức;

    đ) Phần vốn góp, giá trị vốn góp của thành viên;

    e) Số và ngày cấp giấy chứng nhận phần vốn góp;

    g) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

    5. Trường hợp giấy chứng nhận phần vốn góp bị mất, bị rách, bị cháy hoặc bị tiêu huỷ dưới hình thức khác, thành viên được công ty cấp lại giấy chứng nhận phần vốn góp.

    Điều 40. Sổ đăng ký thành viên

    1. Công ty phải lập sổ đăng ký thành viên ngay sau khi đăng ký kinh doanh. Sổ đăng ký thành viên phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty;

    b) Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với thành viên là cá nhân; tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số quyết định thành lập hoặc số đăng ký kinh doanh đối với thành viên là tổ chức;

    c) Giá trị vốn góp tại thời điểm góp vốn và phần vốn góp của từng thành viên; thời điểm góp vốn; loại tài sản góp vốn, số lượng, giá trị của từng loại tài sản góp vốn;

    d) Chữ ký của thành viên là cá nhân hoặc của người đại diện theo pháp luật của thành viên là tổ chức;

    đ) Số và ngày cấp giấy chứng nhận phần vốn góp của từng thành viên.

    2. Sổ đăng ký thành viên được lưu giữ tại trụ sở chính của công ty.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #364501   24/12/2014

    thanh12mm
    thanh12mm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ cho em hỏi giấy chứng nhận góp vốn và sổ đăng kí thành viên góp vốn trước khi lưu tại công ty ngoài chữ ký của người đại diện pháp luật mình có phải nộp cho phòng ĐKKD đóng dấu không ạ ?Cơ quan thuế hay phòng đăng kí kinh doanh có kiểm tra mấy giấy tờ này ko ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #364862   26/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Sổ đăng ký thành viên được lưu tại trụ sở chính công ty. Công ty có thể sao y ra các bản khác để gửi cho các thành viên công ty. Giấy chứng nhận góp vốn được lập ra và gửi cho các thành viên công ty. Các giấy tờ này công ty không cần phải gửi lên phòng ĐKKD

    trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #364524   24/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có ghi danh sách thành viên và vốn góp của các thành viên. Ngoài giấy tờ này ra, danh sách thành viên và cơ cấu vốn góp còn được thể hiện trong Điều lệ doanh nghiệp.

    Công ty bạn cần lập sổ đăng ký thành viên theo quy định tại Điều 40 Luật DN và cấp giấy chứng nhận góp vốn cho các thành viên góp vốn vào công ty

    trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #364689   25/12/2014

    thanh12mm
    thanh12mm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình lập sổ đăng kí thành viên có cần nộp cho phòng kinh doanh xác nhận không ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #364869   26/12/2014

    thanh12mm
    thanh12mm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em chưa hiểu về vấn đề này lắm ,cho em hỏi là trong các thành viên góp vốn nếu tỉ lệ vốn góp của ai cao nhất sẽ được bầu làm chủ tịch hội đồng thành viên hay cty muốn bầu ai làm chủ tịch HĐTV cũng được ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #364989   26/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào ban!

    Chủ tịch hội đồng thành viên do các thành viên công ty thỏa thuân bầu lên, có thể không phải là người có số vốn góp lớn nhất. 

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #364918   26/12/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Thủ tục đã được nêu rõ tại điều 39, 40 Luật doanh nghiệp Bạn xem cho rõ

    Còn hình thức góp vốn, thanh toán tiền góp vốn bạn xem Nghị định số 222/2013/NĐ-CP

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com