Giáo viên muốn chuyển sang trường khác để dạy

Chủ đề   RSS   
  • #563365 25/11/2020

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (111)
    Số điểm: 2745
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Giáo viên muốn chuyển sang trường khác để dạy

    Cho tôi hỏi: Giáo viên mới trúng tuyển, đang ký hợp đồng làm việc lần đầu 12 tháng, nhưng chưa thực hiện hết thời hạn hợp đồng mà xin chuyển trường. Như vậy đơn vị đang ký kết hợp đồng lần đầu có giải quyết thuyên chuyển được hay không ạ? xin nhờ các chuyên gia tư vần giúp. xin cảm ơn
     
     
    319 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangleminh111 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563371   25/11/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1243)
    Số điểm: 8075
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 162 lần


    Căn cứ theo Luật Viên chức năm 2010 sẽ có hai phương thức để viên chức đang làm việc ở đơn vị sự nghiệp công lập này, muốn thay đổi nơi làm việc, sang làm việc ở một đơn vị sự nghiệp công lập khác là:

    - Thôi việc theo nguyện vọng, chấm dứt hợp đồng làm việc ở đơn vị sự nghiệp này, rồi thi tuyển vào đơn vị sự nghiệp khác. Nếu trúng tuyển thì được ký kết hợp đồng làm việc.

    - Xin chuyển công tác từ đơn vị sự nghiệp này sang đơn vị sự nghiệp khác. Được đơn vị đang làm việc đồng ý chấm dứt hợp đồng làm việc. Được đơn vị nơi chuyển đến đồng ý tiếp nhận theo hình thức xét tuyển, hoặc xét tuyển đặc cách và ký kết hợp đồng làm việc. Trong một số trường hợp đặc biệt sẽ có lệnh điều động/ bố trí nhận sự giữa các đơn vị sự nghiệp với nhau theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Trường hợp này sẽ vẫn dựa vào nguyên tắc trên anh nhé.

    Do đó, có thể hiểu trường của anh sẽ không mặc nhiên được TỰ Ý chuyển trường cho viên chức. Mà việc viên chức chuyển đến làm việc tại trường khác sẽ được thực hiện thông qua việc xét tuyển hoặc thi tuyển của viên chức đó với nhà trường nơi giáo viên có nguyện vọng chuyển đến theo quy định tại Điều 23 Luật Viên chức 2010.

    Lưu ý, do hợp đồng làm việc của giáo viên này với trường của anh vẫn còn thời hạn. Do đó, giữa giáo viên và trường phải giải quyết về vấn đề hợp đồng làm việc theo quy định tại Khoản 4 Điều 28 Luật Viên chức 2010. Cụ thể, khi viên chức chuyển công tác đến cơ quan, tổ chức, đơn vị khác thì chấm dứt hợp đồng làm việc và được giải quyêt chế độ, chính sách theo quy định của pháp luật.Việc chấm dứt hợp đồng làm việc phải được thể hiện bằng văn bản có xác nhận của viên chức và người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền ký kết hợp đồng làm việc. Văn bản chấm dứt hợp đồng làm việc được lập thành hai bản, mỗi bên giữ một bản theo quy định của Điều 14 Thông tư 15/2012/TT-BNV.

     
    Báo quản trị |  
  • #563383   25/11/2020

    Để thực hiện việc thuyên chuyển công tác đến đơn vị mới, bạn chỉ cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ theo quy định, được sự đồng ý cho chuyển công tác của cơ quan, đơn vị chị đang công tác và phải có văn bản đồng ý tiếp nhận của Sở Nội vụ hoặc cơ quan, đơn vị có thẩm quyền nơi mà bạn chuyển đến.

     
     
    Báo quản trị |