DanLuat 2015

Giám đốc công ty bị tạm giam, tù giam có được ủy quyền cho người khác quản lý doanh nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #54675 23/06/2010

    phongkhe007

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 910
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giám đốc công ty bị tạm giam, tù giam có được ủy quyền cho người khác quản lý doanh nghiệp không?

    Xin hỏi luật sư một vấn đề như sau: Khi một giám đốc công ty bị bắt tạm giam, tù giam thì có được ủy quyền cho người khác thay mình quản lý doanh nghiệp không? Văn bản pháp luật nào quy định rõ về vấn đề này?
    chân thành cảm ơn luật sư!
     
    13416 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #55795   02/07/2010

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 163 lần


    Chào bạn, Theo quy định của pháp luật thì khi một giám đốc ( người đại diện pháp luật ) đang bị tù giam thì không được quản lý doanh nghiệp. Vì vậy, họ không thể ủy quyền cho người khác thay mình quản lý doanh nghiệp. Trường hợp khi giám đốc bị bắt tạm giam, đây không phải là hình phạt tù nên vẫn được quyền ủy quyền cho người khác quản lý doanh nghiệp thay mình. Bạn có thể tham khảo tại Khoản 2 Điều 13 Luật doanh nghiệp năm 2005. Trân trọng kính chào. Luật sư BÙI CÔNG THÀNH Công ty Luật TNHH TƯ LUẬT Tòa nhà VP Hữu Nguyên, tầng 4, số 1446-1448 đường 3 Tháng 2 P.2, Q.11, Tp.HCM ĐT: 39698695 - 39698696 Fax: 39698694 Email: tuvanvien@tuluat.vn Website: www.tuluat.vn
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsbuicongthanh vì bài viết hữu ích
    Luntom (13/09/2013)
  • #55952   05/07/2010

    phongkhe007
    phongkhe007

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 910
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất chân thành cảm ơn Luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #55957   05/07/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3090)
    Số điểm: 20099
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1030 lần
    Lawyer

    Chào bạn, Bạn đã nêu vấn đề này và được hai bạn BachThanhDC và nguyenbuibahuy tư vấn rất cụ thể rồi. Bạn đã hỏi riêng thì tôi cũng xin trả lời như sau: Luật pháp chưa quy định cụ thể trường hợp này. Ý kiến của tôi cũng giống như hai bạn ấy thôi tuy căn cứ pháp lý có thể khác đôi chút. Chúc bạn may mắn! LS Cao Sỹ Nghị VPLS CAO 431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928 Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56045   05/07/2010

    hieppoe
    hieppoe

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2009
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Hiệp xin có một số ý kiến bổ sung cho phần tư vấn của các Luật sư như sau:

    Theo quy định tại Điều 12 Khoản 2 Nghị Định139/2007/NĐ-CP thì: Đối với công ty TNHH có hai thành viên, nếu có thành viên là cá nhân làm người đại diện theo pháp luật của công ty bị tạm giữ, tạm giam, trốn khỏi nơi cư trú, bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị Tòa án tước quyền hành nghề vì phạm các tội buôn lậu, làm hàng giả, kinh doanh trái phép, trốn thuế, lừa dối khách hàng và các tội khác theo quy định của pháp luật thì thành viên còn lại đương nhiên làm người đại diện theo pháp luật của công ty cho đến khi có quyết định mới của HĐTV.

    Trường hợp công ty TNHH 1 TV là cá nhân và người đó cũng làm người đại diện theo pháp luật của công ty hoặc  công ty TNHH 1 TV là tổ chức thì như Luật sư Bùi Công Thành đã tư vấn.

    Trường hợp công ty cổ phần thì như luật sư Thành tư vấn và theo quyết định của Hội đồng quản trị.

    Luật sư Nguyễn Hiệp

    Phone: 0904 727 115 - 092 8989 798

    Email: hiepnguyen@luatviban.com

    http://www.luatviban.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56219   09/07/2010

    phongkhe007
    phongkhe007

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 910
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng, chân thành cảm ơn các luật sư đã tư vấn giúp tôi.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-