Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Giải quyết tình huống hôn nhân và gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #149468 22/11/2011

    nguyendatlaw

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 325
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Giải quyết tình huống hôn nhân và gia đình

    mọi người ơi, thảo luận tình huống này giúp mình với :
    Tháng 7/2001, Anh A và chị B được UBND xã X huyện Y tỉnh H tiến hành đăng kí kết hôn và cấp giấy chứng nhận kết hôn. Việc kết hôn này xảy ra khi anh A  21 tuổi và chị B 16 tuổi. Trong quá trình chung sống, anh chị có 1 con chung là K và tài sản chung khoảng 100 triệu đồng.
    Tháng 2/ 2002, Anh A bị tai nạn dẫn đến tuử vong. Tháng 5/2002, khi tiến hành phân chia di sản thừa kế dẫn đến tranh chấp:
    .Những người thừa kế di sản anh A không thừa nhận quyền thừa kế của chị B, vì họ cho rằng anh A và chị B kết hôn trái pháp luật không phải là vợ chồng. 
    . Chị B lại cho rằng chị là vợ anh A nên là hàng thừa kế thứ nhất.
    Theo mọi người thì chị B có được quyền thừa kế di sản anh A hay không? vì sao ?

    Cuộc đời là cái đinh còn mình là cái búa

    ..................... 0987878474 ....................

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #149484   22/11/2011

    buihuyentb
    buihuyentb
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2011
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 3905
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn!
    Theo quan điểm của mình, việc UBND xã X huyện Y tỉnh H tiến hành đăng kí kết hôn và cấp giấy chứng nhận kết hôn cho anh A và chị B khi chị B mới 16 tuổi là trái pháp luật. Chính vì thế, chị B không phải là vợ của anh A theo pháp luật. Vì chị không phải vợ của anh A theo pháp luật nên không thuộc diện thừa kế của anh A.
    Mong được trao đổi!

    chẳng có gì đáng quý bằng đam mê trong công việc!

    Biệt danh : sâu róm

    Yahoo: buihuyentb

     
    Báo quản trị |  
  • #149490   22/11/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5164)
    Số điểm: 49559
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3258 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đúng là A và B kết hôn trái pháp luật do vi phạm điều kiện kết hôn quy định lại khoản 1 Điều 9 Luật HN & GĐ. Nhưng chỉ có Tòa án mới có thẩm quyền hủy việc kết hôn trái pháp luật khi có yêu cầu. Khi chưa có quyêt định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật thì hôn nhân giữa A và B vẫn đương nhiên tồn tại.

    Vì vậy mà trong trường hợp này cần phải có người hoặc tổ chức quy định tại khoản 3 Điều 15 Luật HN & GĐ đứng ra yêu cầu Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật giữa A và B. Theo quy định tại đoạn 1 tiết d.1 điểm d mục 2 Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP thì Tòa án phải quyết định hủy hôn nhân giữa A và B vì đến thời điểm A chết B vẫn chưa đến tuổi kết hôn. Và quyết định của Tòa án mới là cơ sở để xác định B không có quyền hưởng thừa kế. 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |