DanLuat 2015

Giá trị phụ lục HĐ

Chủ đề   RSS   
  • #436457 21/09/2016

    Giá trị phụ lục HĐ

    Chào các Luật sư!

    Mình có trường hợp này cần hỏi các chuyên gia tư vấn giùm ạ

    Ngày 12/12/2014, Ngân hàng A và Công ty B ký Hợp đồng thế chấp X để bảo đảm cho khoản vay theo HDTD Y. HĐTC được công chứng và đăng ký giao dịch bảo đảm (TSTC là tài sản gắn liền với đất). Ngày 24/3/2016, hai bên ký phụ lục HỢp đồng thế chấp, nội dung cụ thế: Tăng giá trị của TS thế chấp và mở rộng phạm vi bảo lãnh (bảo lãnh cho nhiều HĐTD được ký kết giữa A và B). Phụ lục HĐTC ko được công chứng, ko được đăng ký giao dịch bảo đảm. Vậy Phụ lục HĐTC có giá trị pháp lý hay không? Căn cứ pháp lý áp dụng?

    Mong nhận được sự hỗ trợ của các luật sư ! em chân thành cảm ơn

    Cập nhật bởi nguyenvanphuockhtoa ngày 21/09/2016 03:33:32 CH
     
    3090 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439389   21/10/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4736)
    Số điểm: 28037
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1742 lần
    Lawyer

    Chào nguyenvanphuockhtoa!

    Với thông tin bạn cung cấp luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Bản chất của sự việc ở đây là sửa đổi bổ sung nội dung của Hợp đồng thế chấp, hợp đồng thế chấp đã được công chứng tại văn phòng công chứng nên thủ tục cần phải thực hiện theo quy định tại Điều 51, Luật Công chứng năm 2014.

    Điều 51. Công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch

    1. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó.

    2. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch.

    3. Thủ tục công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện như thủ tục công chứng hợp đồng, giao dịch quy định tại Chương này.

    Như vậy với quy định này thì việc hai bên tự ký hợp phụ lục của hợp đồng thế chấp là chưa đảm bảo theo quy định, nếu có tranh chấp xảy ra thì Phụ lục hợp đồng này có căn cứ để không chấp thuận.

    Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư cho trường hợp bạn đang quan tâm. Nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi câu hỏi về diễn đàn để các luật sư cùng tư vấn hoặc nghe tư vấn trực tiếp từ luật sư của Công ty chúng tôi khi gọi 19006281.

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 19006281

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-