Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Giá tính thuế tài nguyên đối với đơn vị khai thác - chế biến - xuất khẩu?

Chủ đề   RSS   
  • #213681 14/09/2012

    saobienht

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 31 lần


    Giá tính thuế tài nguyên đối với đơn vị khai thác - chế biến - xuất khẩu?

    Em xin hỏi cả nhà trường hợp như sau ạ.

    Bên em có một nhà máy được phép khai thác (đá tự nhiên) đơn vị tính là m3. Sau khi khai thác đưa về xưởng qua các quá trình sản xuất mới ra sản phẩm là đá ốp lát xây dựng - đơn vị tính - m2 (viên) và đem xuất khẩu. Khi kê khai thuế tài nguyên, DN lấy giá tính thuế là giá do UNDN tỉnh - nơi nhà máy đặt trụ sở để kê khai và tính thuế tài nguyên.

    Vậy cho em hỏi, giá tính thuế của đơn vị em trong trường hợp này (khai thác - chế biến - xuất khẩu) là giá nào? theo UBND tỉnh hay theo giá xuất khẩu (ghi trên hóa đơn xuất khẩu) của doanh nghiệp ạ?

    Kính mong sự tư vấn của các luật sư. Em xin cảm ơn nhiều ạ

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214070   17/09/2012

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (650)
    Số điểm: 5394
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 254 lần


     

    saobienht viết:

     

    Em xin hỏi cả nhà trường hợp như sau ạ.

    Bên em có một nhà máy được phép khai thác (đá tự nhiên) đơn vị tính là m3. Sau khi khai thác đưa về xưởng qua các quá trình sản xuất mới ra sản phẩm là đá ốp lát xây dựng - đơn vị tính - m2 (viên) và đem xuất khẩu. Khi kê khai thuế tài nguyên, DN lấy giá tính thuế là giá do UNDN tỉnh - nơi nhà máy đặt trụ sở để kê khai và tính thuế tài nguyên.

    Vậy cho em hỏi, giá tính thuế của đơn vị em trong trường hợp này (khai thác - chế biến - xuất khẩu) là giá nào? theo UBND tỉnh hay theo giá xuất khẩu (ghi trên hóa đơn xuất khẩu) của doanh nghiệp ạ?

    Kính mong sự tư vấn của các luật sư. Em xin cảm ơn nhiều ạ

     

     

    Chào bạn!

    Theo quy định tại điểm c khoản 3 điều 6 Luật thuế tài nguyên thì:

    "Điều 6: Giá tính thuế

    1.

    3.Giá tính thuế tài nguyên trong một số trường hợp được quy định cụ thể như sau:

    c) Đối với tài nguyên khai thác không tiêu thụ trong nước mà xuất khẩu là giá xuất khẩu;"

    Cập nhật bởi hieuntvv ngày 17/09/2012 09:38:43 SA

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #214342   18/09/2012

    saobienht
    saobienht

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 31 lần


    hieuntvv viết:

    Chào bạn!

    Theo quy định tại điểm c khoản 3 điều 6 Luật thuế tài nguyên thì:

    "Điều 6: Giá tính thuế

    1.

    3.Giá tính thuế tài nguyên trong một số trường hợp được quy định cụ thể như sau:

    c) Đối với tài nguyên khai thác không tiêu thụ trong nước mà xuất khẩu là giá xuất khẩu;"

    Còn đối với tài nguyên khai thác để chế biến thành sản phẩm khác rồi mới xuất khẩu thì sao ạ? Riêng đối với đá khối nguyên khai hoặc đã qua sơ chế (chưa thành sản phẩm khác) thì không được phép xuất khẩu bạn à

     
    Báo quản trị |