DanLuat 2015

Gia hạn nhiệm kỳ của HĐQT, BKS ???

Chủ đề   RSS   
  • #302690 16/12/2013

    nguyen.ngocanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Gia hạn nhiệm kỳ của HĐQT, BKS ???

    Tôi là chủ tịch Hội đồng quản trị (“HĐQT”) của 1 công ty đại chúng. Theo quy định, nhiệm kỳ của HĐQT, Ban Kiểm soát (“BKS”) là 5 năm nên nhiệm kỳ 1 của HĐQT, BKS sẽ hết hạn vào tháng 02/2014. Tuy nhiên để thuận tiện trong việc tổ chức bầu HĐQT, BKS công ty nhiệm kỳ 2,HĐQT muốn trình Đại hội đồng cổ đông (“ĐHĐCĐ”) gần nhất (ngày 19/12/2013) gia hạn nhiệm kỳ 1 của HĐQT, BKS đến tháng 3/2014. Xin hỏi, việc gia hạn này có đúng hay không? Nếu không xin ý kiến cổ đông trực tiếp tại ĐHĐCĐ thì HĐQT có thể xin ý kiến cổ đông gián tiếp bằng văn bản được không? Nếu đại hội không thông qua việc gia hạn thì công tác bầu HĐQT, BKS nhiệm kỳ 2 sẽ được tổ chức ra sao mới đúng luật?

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 18/12/2013 10:59:03 SA

    Cung cấp dịch vụ kế toán và báo cáo tài chính nhanh chóng, chính xác, hiệu quả.

    http://dichvuketoanvn.com/

     
    2215 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyen.ngocanh vì bài viết hữu ích
    nguoiradi1 (18/12/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302961   18/12/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4633)
    Số điểm: 29842
    Cảm ơn: 584
    Được cảm ơn 1046 lần


    Trường hợp này bạn có thể xem hướng dẫn tại Điều 121 Luật doanh nghiệp 2005.

    Điều 121. Ban kiểm soát

    1. Ban kiểm soát có từ ba đến năm thành viên nếu Điều lệ công ty không có quy định khác; nhiệm kỳ của Ban kiểm soát không quá năm năm; thành viên Ban kiểm soát có thể được bầu lại với số nhiệm kỳ không hạn chế.

    2. Các thành viên Ban kiểm soát bầu một người trong số họ làm Trưởng ban kiểm soát. Quyền và nhiệm vụ của Trưởng ban kiểm soát do Điều lệ công ty quy định. Ban kiểm soát phải có hơn một nửa số thành viên thường trú ở Việt Nam và phải có ít nhất một thành viên là kế toán viên hoặc kiểm toán viên.

    3. Trong trường hợp vào thời điểm kết thúc nhiệm kỳ mà Ban kiểm soát nhiệm kỳ mới chưa được bầu thì Ban kiểm soát đã hết nhiệm kỳ vẫn tiếp tục thực hiện quyền và nhiệm vụ cho đến khi Ban kiểm soát nhiệm kỳ mới được bầu và nhận nhiệm vụ.

    Như vậy trong trường hợp này nếu bKS của công ty bạn hết nhiệm ký nhưng vẫn trong thời gian chờ đợi Đại hội để bầu BKS mới thì cứ tiiếp tục họat động cho đến khi đó và không cần làm thủ tục gia hạn nhiệm kỳ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-