DanLuat 2015

Giá bán hàng hóa

Chủ đề   RSS   
  • #153940 09/12/2011

    hoaxuongrong155

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 750
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 5 lần


    Giá bán hàng hóa

    Mong luật sư và các anh chị trong diễn đàn giúp em vướng mắc này với!
    Em là kế toán cho 1 Công ty thương mại kinh doanh vật liệu xây dựng. Em cũng mới ra trường thôi.Các anh chị cho em hỏi giá bán hàng hóa là giá mà bên em thỏa thuận với khách hàng đúng không ạ. Em muốn hỏi có quy định nào quy định về giá bán hàng hóa không vượt quá bao nhiêu phần trăm giá hàng hóa mua vào hay không ạ? nếu em bán hàng hóa với giá bán quá cao có bị phạt vì kinh doanh hàng hóa siêu lợi nhuận hay không? Nếu đây là hành vi vi phạm thì được quy định tại thông tư, nghị định cụ thể nào? xin cảm ơn luật sư và các anh chị trong diễn đàn.
     
    14161 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #153952   09/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 76163
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3705 lần


    Chào hoaxuongrong!
    Nếu hàng hóa của Công ty hoaxuongrong là xăng dầu, điện, nước và một số mặt hàng nhà nước quy định giá bán trần, thì Công ty hoaxuongrong bị xử lý là cái chắc!
    Ví dụ: Bán điện giá cao hơn quy định: xử lý theo ND68; Bán xăng dầu cao hơn giá quy định, xử lý theo ....
    Đối với những mặt hàng khác thì tự do thỏa thuận.
    Thân./.
    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 09/12/2011 01:12:01 CH

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    hoaxuongrong155 (10/12/2011)
  • #154240   10/12/2011

    hoaxuongrong155
    hoaxuongrong155

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 750
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 5 lần


    cảm ơn về câu trả lời của anh nguyenkhanhchinh.

    Công ty của em là kinh doanh về vật liệu xây dựng điện công nghiệp như: máy biến áp, cáp điện, biến dòng, contactor, attomat,....do đây là công trình phần nhiều của nhà nước nên giá ghi hóa đơn của mặt hàng này khá cao. Có những mặt hàng vượt đến 50-100%giá mua vào. Viết hóa đơn đầu ra như vậy em rất lo sẽ bị phạt vì bán hàng hóa quá cao. Vậy cho em hỏi có thông tư nghị định nào quy định về giá cả hàng hóa bán ra không được vượt quá (ví dụ:20% giá trị mua vào) hay giá mua là do các bên tự thỏa thuận hay không vậy? Để nếu các cơ quan có thẩm quyền có hỏi em còn có chứng cớ và tự tin bảo vệ giá trị bán ra của bên em là không vi phạm luật nào? Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #154249   10/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 76163
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3705 lần


    Chào hoaxuongrong!
    Trong lĩnh vực này hiện đang rất nhạy cảm, dễ dính thanh tra, lại liên quan đến nhiều luật như Đầu tư, xây dựng, điện lực, tham nhũng ... Vậy nên thận trọng với bên mua.
    Riêng việc xử phạt về giá bán, tham khảo điều 17 Nghị định 84/2011/ND-CP để biết thêm:
    Điều 17. Xử phạt đối với hành vi tăng giá quá mức

    1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu hàng hóa, dịch vụ bán tăng giá có tổng giá trị đến 5.000.000 đồng, đối với các hành vi tăng giá sau:

    a) Tăng giá bán hàng hóa, dịch vụ cao hơn mức giá đã kê khai hoặc đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;

    b) Tăng giá theo giá đã đăng ký hoặc kê khai giá với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền, nhưng cơ quan nhà nước có thẩm quyền có văn bản yêu cầu giải trình mức giá đăng ký hoặc kê khai hoặc có văn bản yêu cầu đình chỉ áp dụng mức giá mới và thực hiện đăng ký lại, kê khai lại mức giá.

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

    3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị từ trên 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    5. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị từ trên 50.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng.

    6. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị từ trên 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

    7. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này nếu hàng hóa, dịch vụ có tổng giá trị trên 100.000.000 đồng.

    8. Hình thức xử phạt bổ sung:

    Tước quyền sử dụng có thời hạn đến mười hai (12) tháng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh, các loại giấy phép kinh doanh được cấp hoặc tước quyền sử dụng không có thời hạn trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này theo quy định của pháp luật.

    9. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Tịch thu nộp vào ngân sách nhà nước số tiền thu lợi do vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này.

    Chúc hoaxuongrong thành công.
    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    hoaxuongrong155 (12/12/2011)
  • #154539   12/12/2011

    hoaxuongrong155
    hoaxuongrong155

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 750
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 5 lần


    Rất cảm ơn anh Nguyenkhanhchinh!
    Nhưng em có đôi chút thắc mắc mong anh giúp, Nếu như những quy định tại điều 17 Nghị định84/2011/ND-CP mà anh nói trên thì Công ty em không hề đăng ký giá hàng hóa dịch vụ với cơ quan có thẩm quyền vậy sẽ không thể áp dụng các hình thức sử phạt trên đúng không ạ?  Vì giá bán ra không có mốc so sánh nên không thể nói là "Tăng giá bán hàng hóa, dịch vụ cao hơn mức giá đã kê khai hoặc đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền" còn theo thang giá quy định của pháp luật thì em vẫn chưa tìm ra văn bản pháp luật nào quy định khung giá đối với những mặt hàng mà bên em bán. Có gì mong anh góp ý kiến cùng thảo luận và chỉ giúp em...
    Cảm ơn anh nhiều
     
    Báo quản trị |  
  • #154567   12/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 76163
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3705 lần


    Vâng, nếu giá đó không đăng ký!
    Nhưng Chinh biết thì chắc Công ty hoaxuongrong không phải sản xuất ra mấy thiết bị đó? Hoaxuongrong xem lại xem công ty sản xuất hoặc nhập khẩu có đăng ký không nhé, vì Chinh thấy giá bán vật tư thiết bị lưới điện đã được niêm yết công khai.
    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-